Linh sam tông cao nhờ vẽ giúp .

NaTuan

Quản Lý Viên
Mình có cây linh sam này đưa lên mong các cao thủ về phtoshop phác họa giúp với .
Thanks .

lnvinh

Super Moderator
Cây có mầm chưa anh? Anh đợi có mầm em xem vi trí vẽ cho thích hợp hợp hơn anh nhen .

Hinoki

Thành viên tích cực
Khửa khửa nuôi cho sống khỏe đi rồi tính nhá...nhá...nhá
(còn nhớ đã nói gì không? khửa khửa)

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây có mầm chưa anh? Anh đợi có mầm em xem vi trí vẽ cho thích hợp hợp hơn anh nhen .
Em cứ vẽ hộ anh . Giờ anh ghép được rồi , nếu nó mọc mầm không như ý thì mình ghép . Cây này sống rồi sẹo đang đùn đầy nhựa rồi .
Thanks .

Juniperus

Thành viên
Ca này khó nhằn phết, mà anh Tuấn mua phôi này chắc cũng đã có hướng đi và thấy cái "duyên" nào đó trong phôi rồi chứ? anh nêu cái anh cần khai thác của phôi đi để những ai phác thảo hiểu thêm yêu cầu anh ạ.

NaTuan

Quản Lý Viên
Trả lời: Re: Linh sam tông cao nhờ vẽ giúp .

Ca này khó nhằn phết, mà anh Tuấn mua phôi này chắc cũng đã có hướng đi và thấy cái "duyên" nào đó trong phôi rồi chứ? anh nêu cái anh cần khai thác của phôi đi để những ai phác thảo hiểu thêm yêu cầu anh ạ.
Điểm nhấn và ý nghĩa của cây sau này , phải thể hiện được ý nghĩa nhân văn . Cây này có dáng vẻ của lão Hạc , cây có đường thân sống lên tới ngọn . Vì thể khi tạo tác cần cho cành sống đi dưới cành lũa rồi mới ngoi lên tạo ngọn . Toàn bộ tác phẩm sẽ thể hiện và có ý nghĩa ( người con luôn luôn gắn bó với cha già và nâng đỡ che chở cho cha già )
Yêu cầu tổng thể cây phải hài hòa , bệ rễ khi tác phẩm hoàn thiện cần vững chắc .

Inin2009

Thành viên tích cực

Em thử phân tích nhé.

Muốn làm được dáng Hạc trước hết phải hiểu Hạc nó như nào, quay về những bức họa nổi tiếng ta lấy một cái ra xem; đó là bức Thọ Tịnh Công dưới đây

Thọ Tịnh Công

Trong các bức họa cổ, và văn hóa Việt/Trung ngoài Hạc còn có Phụng, vậy Phụng như nào? chúng ta xem một bức họa để so sánh

Phượng Hoàng

Hạc khác Phượng ở cái một đằng là chân dài, cổ ngắn, đuôi ngắn (Hạc) và chân ngắn, cổ dài, đuôi dài (Phượng/Công); với phôi làm Hạc cũng phải diễn theo cái ý đó, thử hỏi phôi này nếu diễn có chân dài (ok) thì còn mình nó ở đâu, đuôi nó ở đâu??? em tính để mấy ông Miền Nam vẽ nhăng cuội như đồng chí X thì dễ - bởi đồng chí ấy hiểu quái gì về cây thế giáo đâu? làm mì ăn liền co kéo hàng chợ lấy cái bóng nhìn xa cả chục mét thì còn được chứ làm cây chi tiết có thần thái để xem cách 1 mét chắc chắn chả bao giờ đồng chí ý làm được! theo em để thành Hạc là bất khả thi anh ạ.
Đồng chí X vào đọc nhá:)):)):)):))
Phân tích rất sát với thực tế.=D>=D>=D>

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực

Điểm nhấn và ý nghĩa của cây sau này , phải thể hiện được ý nghĩa nhân văn . Cây này có dáng vẻ của lão Hạc , cây có đường thân sống lên tới ngọn . Vì thể khi tạo tác cần cho cành sống đi dưới cành lũa rồi mới ngoi lên tạo ngọn . Toàn bộ tác phẩm sẽ thể hiện và có ý nghĩa ( người con luôn luôn gắn bó với cha già và nâng đỡ che chở cho cha già )
Yêu cầu tổng thể cây phải hài hòa , bệ rễ khi tác phẩm hoàn thiện cần vững chắc .
Em thử phân tích nhé.

Muốn làm được dáng Hạc trước hết phải hiểu Hạc nó như nào, quay về những bức họa nổi tiếng ta lấy một cái ra xem; đó là bức Thọ Tịnh Công dưới đây

Thọ Tịnh Công

Trong các bức họa cổ, và văn hóa Việt/Trung ngoài Hạc còn có Phụng, vậy Phụng như nào? chúng ta xem một bức họa để so sánh

Phượng Hoàng

Hạc khác Phượng ở cái một đằng là chân dài, cổ ngắn, đuôi ngắn (Hạc) và chân ngắn, cổ dài, đuôi dài (Phượng/Công); với phôi làm Hạc cũng phải diễn theo cái ý đó, thử hỏi phôi này nếu diễn có chân dài (ok) thì còn mình nó ở đâu, đuôi nó ở đâu??? em tính để mấy ông Miền Nam vẽ nhăng cuội như đồng chí X thì dễ - bởi đồng chí ấy hiểu quái gì về cây thế giáo đâu? làm mì ăn liền co kéo hàng chợ lấy cái bóng nhìn xa cả chục mét thì còn được chứ làm cây chi tiết có thần thái để xem cách 1 mét chắc chắn chả bao giờ đồng chí ý làm được! theo em để thành Hạc là bất khả thi anh ạ.
Hình như bác Ju hiểu lệch ý đồ của ông Natuan hay sao ấy.

Tui thì hiểu rằng ông ấy nói sẽ lấy tứ từ nhân vật lão Hạc (tác phẩm của Nam Cao), tình phụ tử của LH và con trai lão. Chứ không phải con hạc

Juniperus

Thành viên
Tình yêu Kim thực đúng là có cái khe ngực sâu nhưng đầu lâu đầy dòi bọ, hế hế... em những tưởng những thứ cơm thừa canh cặn rõ như ban ngày ví dụ ảnh anh Thống Chế, anh Lê, anh Tất, hay anh Các hoành choáng lắm mà bác ý còn chẳng chọn thì chọn cái hình tượng của Nam Cao làm gì? có thể em là người duy mỹ nên hiểu nhầm cái suy lý của bác Na?

Biết tội nên em xóa phéng bài rồi mà các bác còn không tha em à? mà cái diễn đàn này cấu hình cực "dốt" với những cây đã khớp rồi có đăng ký thì nên cấm xóa bài đi, còn những cái còm dông dài thì nên cho người ta xóa; đằng này lũ đười ươi lại làm ngược lại. Cấm xóa những bài đáng ra cho xóa, còn cho xóa những bài đã có giao dịch hẳn hoi... lạ! hế hế

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây cao nuôi cành rơi củng hơi hơi lâu, làm thử tông cao xem hợp ý anh không nhen anh :

Với hình vẽ này thì đã thể hiện của bóng cây khá đẹp . Nhưng nếu làm như ý của mình thì phân lớn tán cây phải đi dưới phần lũa duy nhất cái ngọn sẽ vươn lên che trên phần lũa và kết lại thì một phần rất ngắn lũa sẽ nhô lên khỏi đỉnh ngọn . Làm được như vậy ta sẽ phải cắt bỏ hoặc làm lũa một đoạn thân sống ở trên đi .
Cảm ơn Vinh đã phác họa hộ bóng của cây .
Cảm ơn các bạn cũng đã vào bình về thế cây .

lnvinh

Super Moderator
Với hình vẽ này thì đã thể hiện của bóng cây khá đẹp . Nhưng nếu làm như ý của mình thì phân lớn tán cây phải đi dưới phần lũa duy nhất cái ngọn sẽ vươn lên che trên phần lũa và kết lại thì một phần rất ngắn lũa sẽ nhô lên khỏi đỉnh ngọn . Làm được như vậy ta sẽ phải cắt bỏ hoặc làm lũa một đoạn thân sống ở trên đi .
Cảm ơn Vinh đã phác họa hộ bóng của cây .
Cảm ơn các bạn cũng đã vào bình về thế cây .
Ý anh Tuấn là như hình phải không anh:

Juniperus

Thành viên
Cá nhân cháu thấy bóng của phác thảo 2 khá hơn hẳn phác thảo 1; bởi phác thảo 1 quá cao và chưa kịp khóa được ngọn - phần lũa bị lấn át hẳn. Tuy nhiên phác thảo 2 vẫn béo chứ chưa gầy, muốn gầy được phải nằm ở tay, dăm... được phác thảo 2 tốt như này cũng xin chúc mừng bác Na!

NaTuan

Quản Lý Viên

Ý anh Tuấn là như hình phải không anh:

Phác thảo này có hồn hơn đó Vinh .
Cảm ơn nhiều .

Cá nhân cháu thấy bóng của phác thảo 2 khá hơn hẳn phác thảo 1; bởi phác thảo 1 quá cao và chưa kịp khóa được ngọn - phần lũa bị lấn át hẳn. Tuy nhiên phác thảo 2 vẫn béo chứ chưa gầy, muốn gầy được phải nằm ở tay, dăm... được phác thảo 2 tốt như này cũng xin chúc mừng bác Na!
Muôn gầy thì phải thực tể làm để xé chi giăm cho chuẩn .
Thanks em .