Lan Kiếm vàng

mrduongle

Thành viên tích cực
Kiếm vàng và kiếm đỏ đều đẹp! Em đang tính sưu tầm về làm 1 bộ đoản kiếm.Giò này giờ khoảng bao nhiêu tiền các bác ơi!

Lan Trần

Thành viên
Kiếm vàng và kiếm đỏ đều đẹp! Em đang tính sưu tầm về làm 1 bộ đoản kiếm.Giò này giờ khoảng bao nhiêu tiền các bác ơi!
kiếm vàng hình như 1 triệu 1 tép đó bác.
Đoản Kiếm (Cymbidium aloifolium - Kiếm Lô Hội) hoa trơn xanh/vàng thì giá chỉ tầm nửa giá bác Tân nói (còn Tiên Vũ hàng rừng thì gần gấp đôi). Loại màu thì rẻ, rất rẻ, nếu đắt thì chỉ có thể là bụi lớn, khủng, lá xanh mượt đẹp, ra nhiều vòi hoa... còn tầm 1-2 chục thân trở lại đẹp mắt thì chưa đến 100k.

Để sưu tầm một bộ Đoản Kiếm cũng khá kỳ công đó bác Mrduongle, tỉ dụ như với hàng đột biến:
Hình thái cánh hoa: cánh tiên, cánh chim, cánh bầu...
Màu sắc: trắng, trắng - vàng, vàng, lưỡi ánh tím, lưỡi ánh hồng...
Lá: lá nhỏ ngắn 15- 20cm, lá nhỡ 30- 40cm, lá dài 50cm... (tính lá dài nhất của khóm)
Chưa kể đến hình thái đa dạng của kiếm màu và một số dòng lá lớn khác như Tiên Vũ.

Đoản Kiếm phân bố phổ biến ở miền Bắc, nhiều nhất ở các tỉnh Hải Phòng, Quảng Ninh (Thái Nguyên). Là một dòng bán sơn địa, ưa nắng nóng, thích nghi tốt, sinh trưởng và đẻ nhánh khỏe, hoa nở trong khoảng tháng 3 - 7, bông đẹp và có giá trị thực về kinh tế... cho nên Kiếm lá cứng hoa thòng này được rất nhiều người mê chuộng. Và không còn chỉ là thú chơi của người miền Bắc, mà hiện nay ở các tỉnh phía Nam có rất nhiều người sưu tầm, nuôi trồng và đã "phải lòng" loại lan Kiếm này.

Tôi nghĩ đây là một dòng có cá tính rất riêng so với nhiều loại Hoa Lan khác, do vậy nó mang một sức hút đặc biệt. Tôi đã sưu tầm và chơi loại này nhiều năm nhưng vẫn không ngừng tìm kiếm những điều mới lạ về chúng!

mrduongle

Thành viên tích cực
kiếm vàng hình như 1 triệu 1 tép đó bác.
Cảm ơn anh Tân!

Đoản Kiếm (Cymbidium aloifolium - Kiếm Lô Hội) hoa trơn xanh/vàng thì giá chỉ tầm nửa giá bác Tân nói (còn Tiên Vũ hàng rừng thì gần gấp đôi). Loại màu thì rẻ, rất rẻ, nếu đắt thì chỉ có thể là bụi lớn, khủng, lá xanh mượt đẹp, ra nhiều vòi hoa... còn tầm 1-2 chục thân trở lại đẹp mắt thì chưa đến 100k.

Để sưu tầm một bộ Đoản Kiếm cũng khá kỳ công đó bác Mrduongle, tỉ dụ như với hàng đột biến:
Hình thái cánh hoa: cánh tiên, cánh chim, cánh bầu...
Màu sắc: trắng, trắng - vàng, vàng, lưỡi ánh tím, lưỡi ánh hồng...
Lá: lá nhỏ ngắn 15- 20cm, lá nhỡ 30- 40cm, lá dài 50cm... (tính lá dài nhất của khóm)
Chưa kể đến hình thái đa dạng của kiếm màu và một số dòng lá lớn khác như Tiên Vũ.

Đoản Kiếm phân bố phổ biến ở miền Bắc, nhiều nhất ở các tỉnh Hải Phòng, Quảng Ninh (Thái Nguyên). Là một dòng bán sơn địa, ưa nắng nóng, thích nghi tốt, sinh trưởng và đẻ nhánh khỏe, hoa nở trong khoảng tháng 3 - 7, bông đẹp và có giá trị thực về kinh tế... cho nên Kiếm lá cứng hoa thòng này được rất nhiều người mê chuộng. Và không còn chỉ là thú chơi của người miền Bắc, mà hiện nay ở các tỉnh phía Nam có rất nhiều người sưu tầm, nuôi trồng và đã "phải lòng" loại lan Kiếm này.

Tôi nghĩ đây là một dòng có cá tính rất riêng so với nhiều loại Hoa Lan khác, do vậy nó mang một sức hút đặc biệt. Tôi đã sưu tầm và chơi loại này nhiều năm nhưng vẫn không ngừng tìm kiếm những điều mới lạ về chúng!
May quá! Gặp được cao thủ Lan đây rồi! Anh ở Hải Phòng và cũng tham gia diễn đàn mà ít thấy anh tham gia offline quá! Mong được sớm gặp anh để xin anh chỉ giáo cho em!
Em đang tìm mấy loại thuần chủng thôi anh ạ! Còn hàng đột biến thì...chưa đủ điều kiện chơi! Em thấy anh Cường chicago bên Thủy Nguyên ( anh biết anh này không?) mua có vài tép Kiếm đột biến mà cũng tốn thóc gạo ghê!

Lan Trần

Thành viên
Mình thì ít đi, chỉ có anh xã Tuấn Anh đi nhiều, nhưng bạn cứ hỏi anh Cường xem có biết Lan Trần không nhé ;)) \:D/
Kiếm thường thì nhà mình làm môi trường nhiều lắm, hôm nào bạn sang chơi, xem cách trồng kiếm của mình và sẽ có một khóm quà tặng cho bạn về trồng.

tieuboi

Thành viên
Trả lời: Kiếm vàng

trong tất cả các loại phong lan em đã từng chơi, duy chỉ có loại lan kiếm là em có thể trồng cho nó có hoa vì nó khá là dễ tính. hì hì hì
Oạch kiếm mà còn không ra hoa nữa thì chơi sao nổi bác ơi.
==================================
Có ai bán hoặc biết chỗ mua không báo giá SV vào hòm thư cho em

mrduongle

Thành viên tích cực
Mình thì ít đi, chỉ có anh xã Tuấn Anh đi nhiều, nhưng bạn cứ hỏi anh Cường xem có biết Lan Trần không nhé ;)) \:D/
Kiếm thường thì nhà mình làm môi trường nhiều lắm, hôm nào bạn sang chơi, xem cách trồng kiếm của mình và sẽ có một khóm quà tặng cho bạn về trồng.
Dạ! Cảm ơn anh chị trước nhé! Em và anh Cường chicago làm cùng công trường, để bữa nào em rủ anh Cường sang nhà anh chị chơi! Cũng đang gạ gẫm thêm mấy anh em vào hội...nghiện Lan, em dẫn sang luôn thể để bõ công anh chị ...pha trà nhé!

Lan Trần

Thành viên
Nhất trí bạn ơi, trà nước lúc nào cũng sẵn. Cho mình gửi lời mời anh Cường nhé, không có lại thất lễ. Gặp anh ấy mấy lần mà anh ấy cứ ngại ngùng thế nào ấy hihi ;)) :))

lenguyenpkt

Thành viên
Re: Trả lời: Lan Kiếm vàng

Kiếm vàng nở:

thằng này nhà em cũng vừa mới nở. nguồn gốc là e di lý từ vườn lan hội quyển hp về đó chị hiiii
3 em chân dài sau gần một năm rưỡi chờ đợi giờ có kết quả được em hhh

cận cảnh

Lan Trần

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Lan Kiếm vàng

Kiếm vàng nở:

thằng này nhà em cũng vừa mới nở. nguồn gốc là e di lý từ vườn lan hội quyển hp về đó chị hiiii
3 em chân dài sau gần một năm rưỡi chờ đợi giờ có kết quả được em hhh

cận cảnh
vườn lan hội quyển hp ??? bạn nói rõ hơn được ko?

Cây của bạn thân lá vừa phải, căng đẹp. Cần hoa dài và hoa nở xinh, tuy nhiên cái hình chụp không thể hiện được sắc độ màu của hoa. Nếu đẫy nắng thì hoa sẽ có màu vàng tươi tắn hơn, làm nổi bật cái lưỡi trơn trắng, cùng họng điểm vàng hơn nữa.
Ngoài ra, một chi tiết thêm là bông này của bạn và bông của tôi post là không cùng một giống.

lenguyenpkt

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Lan Kiếm vàng

vườn lan hội quyển hp ??? bạn nói rõ hơn được ko?

Cây của bạn thân lá vừa phải, căng đẹp. Cần hoa dài và hoa nở xinh, tuy nhiên cái hình chụp không thể hiện được sắc độ màu của hoa. Nếu đẫy nắng thì hoa sẽ có màu vàng tươi tắn hơn, làm nổi bật cái lưỡi trơn trắng, cùng họng điểm vàng hơn nữa.
Ngoài ra, một chi tiết thêm là bông này của bạn và bông của tôi post là không cùng một giống.
hiii sorry chị, em nhầm chút đó là Địa Lan Hội Quán,chỗ Anh Phỉ điêu lan đó ạ!
hiii do hiểu biết về em nó có giới hạn nên nhìn hình không phân biệt được có cùng giống hay không? mong chị chỉ giáo thêm. nhưng còn về giống thì bụi của em được thông tin chính xác từ nơi cung cấp là vàng lưỡi trắng chị ạ! ở ngoài thực tế thì màu có khác hơn so với hình chụp.

Lan Trần

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Lan Kiếm vàng

hiii sorry chị, em nhầm chút đó là Địa Lan Hội Quán,chỗ Anh Phỉ điêu lan đó ạ!
hiii do hiểu biết về em nó có giới hạn nên nhìn hình không phân biệt được có cùng giống hay không? mong chị chỉ giáo thêm. nhưng còn về giống thì bụi của em được thông tin chính xác từ nơi cung cấp là vàng lưỡi trắng chị ạ! ở ngoài thực tế thì màu có khác hơn so với hình chụp.
Địa Lan Hội Quán là nhà mình, anh Phỉ là chồng mình. Thật có duyên. :D

Trước giờ anh Phỉ chuyển nhiều Kiếm lắm. Hình như ba loại chuyển cho bạn vàng lưỡi trắng, trẵng lưỡi vàng và vàng tuyền thì phải. Từ đôi thân mỗi loại mà bạn nuôi được tốt quá đã thành 3 chậu lớn rồi. Thiệt vui mừng =D>

Riêng Kiếm Lô Hội đột biến trơn trắng - vàng hàng rừng có hơn chục loại. Tiếp xúc nhiều nên mình nhận ra cũng là nghề nghiệp bình thường thôi mà :)