Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

dao2nd

Thành viên mới
Cây đang rất yếu.
Kích rễ, cho vào chậu than hoa hay vỏ thông xung quanh gốc, phun nhẹ giữ ẩm tránh mưa rễ ra 1 tg hút đủ nước lá sẽ căng lại. Miền bắc mùa khô hanh sắp tới nên tránh gió bấc kẻo k còn cái lá nào để mà kịp căng :D

huynhtk

Thành viên
mình có giò nghinh xuân này là loại gì nhờ anh em tư vấn

==================================
mình có giò nghinh xuân này là loại gì nhờ anh em tư vấn

lbnbeam

Thành viên mới
Làm sao phân biệt ngọc điểm trắng rừng VN và ngọc điểm trắng Thái? Xin các bác chút kinh nghiệm! Nhìn hình có chút khác biệt nhưng vẫn muốn nghe nhận xét từ người chơi lâu năm. Cám ơn nhiều!

lbnbeam

Thành viên mới
Làm sao phân biệt ngọc điểm trắng rừng VN và ngọc điểm trắng Thái? Xin các bác chút kinh nghiệm! Nhìn hình có chút khác biệt nhưng vẫn muốn nghe nhận xét từ người chơi lâu năm. Cám ơn nhiều!

loinguyentv

Thành viên mới
Em có cây ngọc điểm mua dc vài tháng rễ dài khỏi chậu khoảng 5-6 tấc. Có rễ thì còn đầu xanh có rễ bị đen đầu. Nhìn thì xấu dài quá hay bị va quẹt muốn cắt bỏ rễ bị đen đầu mà lại sợ cây mất sức ( vì thấy đầu rễ đen nhưng thân rễ có lông màu trắng em nghĩ là lông hút chăng). Trong trường hợp dài quá mình có cắt bỏ bớt dc kg, cắt vào lúc nào?
Nhờ anh em tư vấn cái vụ rễ này dùm em ạ!

x-youtoo

Thành viên
Các bác cho hỏi đai châu đang bị bệnh gì ?

Thanks .
Nhện đỏ khá nặng ... dù thuốc (theo chỉ dẫn trên bao bì) hoặc dùng dung dịch dầu ăn + nước rửa chén pha thật loãng phun sương trong 1 tháng (3-7 ngày/ lần).

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Sắp được ngắm những sắc hoa Ngọc điểm rồi, Ai có giò nào đẹp chia cho em vài giò?.
==================================
Sắp được ngắm những sắc hoa Ngọc điểm rồi, Ai có giò nào đẹp chia cho em vài giò?.

dinhtq

Thành viên mới
Chào Các Bác, Nhờ các Bác cứu giúp cây này của em với ah . Nhìn nó mỗi ngày rụng lá mà ko biết làm sao cứu hết, em có xịt thuốc diệt nhện đỏ là Dầu Khoáng SK, lâu lâu xịt B1 và 30 - 10 - 10 cho nó tươi tỉnh trở lại như ko ăn thua ah. Từ một cây mười mấy lá ra 4 5 vòi bông mà giờ nó trụi vậy nhìn buồn quá .... Em cảm ơn các bác nhiều ah .

x-youtoo

Thành viên
Chào Các Bác, Nhờ các Bác cứu giúp cây này của em với ah . Nhìn nó mỗi ngày rụng lá mà ko biết làm sao cứu hết, em có xịt thuốc diệt nhện đỏ là Dầu Khoáng SK, lâu lâu xịt B1 và 30 - 10 - 10 cho nó tươi tỉnh trở lại như ko ăn thua ah. Từ một cây mười mấy lá ra 4 5 vòi bông mà giờ nó trụi vậy nhìn buồn quá .... Em cảm ơn các bác nhiều ah .
Cây của bạn nhiều bệnh quá và hình như vườn hơi thiếu vệ sinh ... do bụi, bẩn bám ...

Nên tách các cây bị bệnh ra chữa trị riêng nhé không là lây bệnh cho nhau hết. Cách xử lý:

1. Tách và tỉa sạch rễ cũ, rễ hư và vệ sinh chậu đi kìa (ổ bệnh đó)

2. Cây không chỉ bị nhện đỏ mà còn bị thêm vài bệnh rỉ sắt, thán thư ... nên phải dùng thêm thuốc DITHANE M-45 80WP theo hướng dẫn sử dụng trên bao bì.

Treo ngược cây nơi thoáng mát (thỉnh thoảng phun sương 1 chút B-1 Thái cho lan dưỡng sức) cho đến khi cây ra rễ mới và bệnh không có dấu hiệu phát triển nặng thì trồng lại.

victorTQT

Thành viên mới
Xin chào cả nhà. Mình đang sống ở Singapore. Mình cũng ham mê ngọc điểm từ lâu rồi nhưng bây giờ mới tham gia thú vui đó được đây. Tết vừa rồi mình về Việt Nam và mua mang sang Singapore 1 giò ngọc điểm 3 ngọn đã ghép (mua trên đường Hoàng Hoa Thám ở Hà Nội) và mua thêm 4 ngọn ngọc điểm không rễ (chắc là lấy từ rừng về). Sau khi bọc giấy báo cẩn thận và xách tay lên máy bay mang sang Singapore, mình theo hướng dẫn chia sẻ kinh nghiệm của các bác trong diễn đàn này đã thành công kich thích ra rễ cho cả 4 ngọn (sau gần 1 tháng). Mình đã ghép 3 ngọn vào cùng khúc gỗ của giò ngọc điểm đã mua, còn 1 ngọn nữa ghép trong chậu. Tuy nhiên mình thấy các ngọn ngọc điểm mua riêng nầy chỉ cho ra từ 1-2 rễ, và các ngọn ngọc điểm ghép gỗ thì rể sẽ lan và dài nhanh hơn ngọn trong chậu. Các bác cho hỏi mình có nên tiếp tục xài thuốc kich thích ra rễ nữa không hay chỉ chú trọng tưới nước (và nên 1 ngày tưới mấy lần)? Điều kiện trồng ở ngoài ban công nhà cao tầng, có ánh sáng và gió thoáng, nhiệt độ khoảng 26-30 độ C. Đây là hình giò ngọc điểm đã ghép đủ 6 ngọn và 1 ngọn trồng trong chậu. Các bác cũng cho nhận xét và góp ý thêm. Ngoài ra các bác cũng nhận xét giúp đây có phải ngọc điểm hàng rừng không vậy.

Giò ngọc điểm 6 ngọn:

Còn đây là ngọn ngọc điểm trồng trong chậu:

Thêm hình của giò đuôi cáo mua cùng đợt:

Cám ơn các bác rất nhiều.

congnguyen

Thành viên
Chú Cù và mọi người cho em hỏi tí. Ở VL có vườn Lan Thảo chuyên bán ngọc điểm. thấy có chai mô, cây con, cây lớn đủ loại. Ai biết hoặc đã mua rồi thấy vườn này uy tín ko ạ. Xin cảm ơn.

congnguyen

Thành viên
địa chỉ ở đâu,có đến lần nào chưa bạn
Do ở xa nên cháu không có ghé vườn được chú ơi. Địa chỉ vườn quốc lộ 53, xã Long Phước, huyện Long Hồ, Vĩnh long.
Cháu chỉ thấy trên website thôi, vì cháu đang muốn mua 1 số loại ngọc điểm đủ màu về trồng mà không biết chỗ nào uy tín. website vườn đây nè chú
http://www.lanthao.com/. Tks chú đã xem.