Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

xyz_badboy_xyz

Thành viên mới

Bác Culansg cho e hỏi tý ạ. Cây nhà e trông đc 10 tháng rồi mà lá héo như này thi phải làm sao ? Rễ thi ra to và dài .

culanluasg

Super Moderator
không nên cắt bỏ thứ gì của rừng ,chỉ cần mát chút nắng sáng ,cây đai châu sẽ rất đẹp

vietluu82

Thành viên

Các bác cho e hỏi cây Nghinh Xuân này e mới mua, mua về đã có tược hoa nhưng có vài nụ bị hỏng, không nở được thì nguyên nhân nào gây ra hiện tượng này và cách phòng ngừa nó như thế nào? Cảm ơn mọi người trước nhé !

Hoang Nhan

Thành viên mới
Cho em hỏi, trồng lan ngọc điểm lên cây mai vàng được không?
Tình hình là em có gốc mai vàng hoành 80 (mới chết) nên muốn tận dụng trồng lan ngọc điểm.

suoi

Thành viên mới
Anh Cù ơi, cây NĐ của em nó ra rễ to như ngón tay, nhưng đang phát triển bình thường thì tự nhiên em thấy đầu rễ nó hơi nhăn lại ko còn căng mọng và dài ra như bữa trước nữa. các cây khác vẫn phát triển bình thường và rễ dài ra mỗi ngày.
Xin anh tư vấn giúp em xem nó bị bệnh gì và cách khắc phục với ạ.
Còn nữa, một ngọn NĐ rừng của em mọc rễ mới ở ngay đầu rễ cũ(chỗ cắt và bôi sơn) nó mọc rễ ra hình thù quái dị, ko như dễ thông thường mà lại xù ra một cục to tướng và có vết chẻ, dù nó vẫn dài ra hàng ngày anh ạ. cái này giống như trong topic của anh mà bạn nào đã hỏi, em tìm lại mà ko thấy.
Mong được anh giúp đỡ.
Trân trọng!

tankhai0467

Thành viên mới
Cho mình hỏi lan Ngọc điểm ghép gổ của cây sưa có được không? mình thấy mọi người chỉ nói ghép gỗ vú sữa,...

Rxtthanh

Thành viên
Cho em hỏi, trồng lan ngọc điểm lên cây mai vàng được không?
Tình hình là em có gốc mai vàng hoành 80 (mới chết) nên muốn tận dụng trồng lan ngọc điểm.
Mình trông rồi kết quả là: lan vẫn bám và ra rể tốt nhưng không hiểu sao cây không được khỏe lám .. thêm nữa là khi tưới nước cho lan dễ làm cho gỗ cây mai mau mục ....theo ý cá nhân là tìm cây khác làm giá thể cho lan đi bạn.

proman9999

Thành viên mới
Các cao thủ về Ngọc điểm chỉ giáo cho em cách cứu em này thành công cao nhất với ạ. Em mới chơi lan.

Thanks

chaupt13

Thành viên mới

Em xin phép hỏi các bác cao thủ cây vanda này xử lý thế nào bây giờ ạ..
Người bán thì bảo cứ treo thế, tưới ẩm hàng ngày.. Nhưng e treo sân thượng, cũng khá khô nên mấy hôm dù tưới 2 lần / ngày nhưng bộ rễ nó cứ bị khô khô.. Với lại nếu để nguyên hiện trạng thì bón phân cũng khó.Giờ em nên làm thế nào ạ?
Có nên trồng vào chậu đất nung, cuốn tròn rễ vào trong chậu không ạ?
Em cảm ơn các bác trước ạ!!

culanluasg

Super Moderator
chú ý ,hàng var là hàng có kết cấu và màu sắc khác cây phổ biến nhất là var rừng càng đắt giá