Lính mới nhờ các anh em tư vấn cho bể cá siêu mỏng

duynt_vsp

Thành viên mới
Hiện tại; nhà em hơi chật nhưng em lại muốn có một cái bể cá đặt trong nhà. lên mạng thấy mọi người nói về bể cá siêu mỏng; em thấy thích quá; tại nhà em cũng có một cái hốc tường ngang 1m18; cao 1m70; sâu 12cm; em tính đặt một cái bể cá mỏng ngang 1m10 và cao khoảng 60cm và sâu từ 12 đến 15cm. Nhờ các anh em tư vấn hộ em xem bể cá như vậy liệu có làm được không? khi làm cần chú ý cái gì? thêm một cái nữa em rất thích nuôi nhiều cá nhỏ thì em có thể nuôi đồng thời những loại cá nào?
Cám ơn các anh rất nhiều!

hoangwatabe

Thành viên mới
Hiện tại; nhà em hơi chật nhưng em lại muốn có một cái bể cá đặt trong nhà. lên mạng thấy mọi người nói về bể cá siêu mỏng; em thấy thích quá; tại nhà em cũng có một cái hốc tường ngang 1m18; cao 1m70; sâu 12cm; em tính đặt một cái bể cá mỏng ngang 1m10 và cao khoảng 60cm và sâu từ 12 đến 15cm. Nhờ các anh em tư vấn hộ em xem bể cá như vậy liệu có làm được không? khi làm cần chú ý cái gì? thêm một cái nữa em rất thích nuôi nhiều cá nhỏ thì em có thể nuôi đồng thời những loại cá nào?
Với kích thước như vậy bác setup hồ thủy sinh là đẹp nhất, hiện em cũng có cái hồ thủy sinh ngang 2m x cao 0.8m x rộng 0.2m (làm ẩn trong bước tường 20cm). Chúc bác sớm setup được hồ đẹp cho A/E thưởng thức.

duynt_vsp

Thành viên mới
Cám ơn anh đã góp ý! Nhưng em thấy chăm sóc bể thủy sinh công phu hơn nhiều so với bể cá thì phải? mà thực sự em rất thích nhìn nhiều cá bơi lội; chứ bể thủy sinh thì cá chỉ là phụ thôi mà!

nhatchithien596

Thành viên mới
Vấn đề này thì bạn có thể đến cửa hàng bán hồ để hỏi chi tiết và đặc hàng ở đó. Mình chưa bao giờ chơi hồ mỏng, hồ treo tường nên không thể giúp bạn được chỉ toàn nuôi cá trong hồ kính bình thường, hồ ximăng, hộ bạc, và hồ tự nhiên trong hơn 10 năm qua.
Bạn thích nuôi nhiều cá nhỏ và nhiều loại thì hảy xem nhửng loại đó có sống chung với nhau được không đã. Có nhiều loại cá có kích thước nhỏ nhưng bản tính nó hung hăng nên thường xuyên cắn rỉa vi, vây, đuôi nhửng loại cá khác và kết cục là nhửng con cá đó phải thăng thiên. Mấy năm trước mình đã có nuôi chung vài loại cá và quang sát thì thấy loài cá sọc ngựa rất hung hăng nó đả cắn rỉ vây của cá ông tiên, và cá bảy màu dẩn đến chết phải làm thức ăn cho nhửng con tép.
Vài lời chia sẻ cùng bạn

duynt_vsp

Thành viên mới
Cám ơn bác nhatchithien596 rất nhiều!Mong nhận được nhiều hơn nữa những ý kiến đóng góp của các bác!Thanks

hoangwatabe

Thành viên mới
Cám ơn anh đã góp ý! Nhưng em thấy chăm sóc bể thủy sinh công phu hơn nhiều so với bể cá thì phải? mà thực sự em rất thích nhìn nhiều cá bơi lội; chứ bể thủy sinh thì cá chỉ là phụ thôi mà!
Với kích thước "mỏng cơm" như bác mô tả thì nuôi cá không hơi khó,... chỉ nuôi được những loại cá có kích thước nhỏ + vừa phải thôi...
Bác "nhatchithien596" cũng đã nói khi nuôi chung các loại cá khác nhau chung một hồ cần phải tìm hiểu kỹ xem chúng có thích hợp sống chung với nhau không còn không thì cứ mua cá mới dài dài...

Chúc bác thành công.

duynt_vsp

Thành viên mới
Vậy em còn một câu hỏi này mong bác nào biết thì chỉ giáo cho em giúp. Những loài cá nhỏ nào dễ nuôi và có thể sống chung bể với nhau? Cám ơn các bác trước!

melocvung

Thành viên mới
kích thước mỏng như vậy theo mình nên han chế chiều cao để dễ trồng cây hoặc vệ sinh . Theo mình bạn nên nuôi một đàn cá neon chừng 20 con . Cá neon bơi thành đàn rất đẹp, kết hợp trồng cây thủy sinh sẽ đẹp hơn . chúc ban thành công

tieuboi

Thành viên
Chơi được đó bác cá thì bác nuôi cá mây triều, hắc én, hắc buli, cá bún hoặc kiếm là vừa tầm, thêm vài con tôm càng nữa. Trồng mấy cây rong chó, tóc tiên thả sỏi và cát là ổn rồi, chỉ cần mỗi loại 1 đến 2 đôi 5 tháng sau kín bể, mà chúng lại không có hiện tượng cắn nhau. Còn độ khỏe thì khỏi phải bàn, em cũng từng làm cho thằng bạn rồi bể mỏng càng trong nước. Giống như bức tranh treo tường vậy. Kết hợp với bác làm xung quanh thành nhôm giả gỗ hoặc gỗ,8-> đổ nước sao cho nhìn không thấy mặt nước(phần viền trên che hết mặt nước) cho cá ăn phía sau bể và chịu khó thay nước là ổn. Chúc bác có bể cá đẹp

Batigol98

Thành viên
Mình cũng đang có 1 bể treo tường mỏng (90x 60x12) nhưng mình thấy loại bể này hơi bất tiện vì mỏng quá nên khó chơi.Theo mình nếu bạn muốn chơi bể cá treo tường thì cũng nên làm dày yừ 18 đến 20cm.
Như vậy bạn có thể làm bể thủy sinh và thả đựoc vài đàn cá nhỏ.