Làm gì nữa...

HUNG USD

Thành viên tích cực
Có Cây MCT nhờ các huynh đệ tư vấn giúp. Thanks

[/url][/IMG]
[/url][/IMG]
[/url][/IMG]
[/url][/IMG]
[/url][/IMG]

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
trời,cành nó còn nhỏ xíu mà quấn làm chi bác?
Thả ra cho em nó thở cái để mau lớn,lớn thêm chút nữa rồi uốn cũng đâu có sao.

HUNG USD

Thành viên tích cực
Mô Phật! Các bác Vinh, 3B, Dovanlo, Namtuoc... đâu rồi vào cho em nó vài đường giúp. Phần thân trên mình dự định cắt xuống 1 nửa, không biết có hợp lý không ?

lamquangtu

Thành viên tích cực
Nếu là em thì từ hình 2 em sẽ làm như hình dưới để 5 năm sau có cây đẹp :)

Mà cây này là lá lớn, bác uốn sớm quá, để chi to cỡ gần đầu đũa hãy uốn mà quấn dây đúng khoảng cách chứ quấn như bác thì nuôi hoài không lớn được vì chi không thở được.
P/S em thấy tỉ lệ cát trong đất của bác cao quá đó.

HUNG USD

Thành viên tích cực
Nếu là em thì từ hình 2 em sẽ làm như hình dưới để 5 năm sau có cây đẹp :)

Mà cây này là lá lớn, bác uốn sớm quá, để chi to cỡ gần đầu đũa hãy uốn mà quấn dây đúng khoảng cách chứ quấn như bác thì nuôi hoài không lớn được vì chi không thở được.
P/S em thấy tỉ lệ cát trong đất của bác cao quá đó.
Thank Tú đã tư vấn, nhìn hình mà biết tỷ lệ cát nhiều thì hay thật. Cây trên mới được cắt nhiều rồi và rễ thì cũng mới tập sắp luôn, không biết có sống nổi không? bây giờ cắt như Tú thì liệu em nó có die không vậy?

lamquangtu

Thành viên tích cực
Thank Tú đã tư vấn, nhìn hình mà biết tỷ lệ cát nhiều thì hay thật. Cây trên mới được cắt nhiều rồi và rễ thì cũng mới tập sắp luôn, không biết có sống nổi không? bây giờ cắt như Tú thì liệu em nó có die không vậy?
Die đó anh, để cho cây ổn định trong chậu và khỏe đã hãy xử anh ah.

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Theo mình chắc phải nuôi thêm nữa rồi tính anh Hưng. mấy anh em tư vấn vậy nhiệt tình rồi. sau này nuôi đẹp up lên khoe anh nghe.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
để cao vậy, nuôi thêm đi Hưng ơi. Nhánh em còn bé lắm anh H ơi, anh ép chi mà sớm thế có chăng chỉ nên định hướng cho góc cành

HUNG USD

Thành viên tích cực
để cao vậy, nuôi thêm đi Hưng ơi. Nhánh em còn bé lắm anh H ơi, anh ép chi mà sớm thế có chăng chỉ nên định hướng cho góc cành
Vậy cây này làm theo hình của anh sơn là giải pháp tối ưu hả anh ? Còn phương án nào khác cho em nó không?

HUNG USD

Thành viên tích cực
Chơi cây cao, có thể có cành lả, và cũng có thể không cần cành lả.
Cám ơn anh Lô, đối với MCT khi cần sắp rễ thì ta lấy cây ra rồi chải hết rễ ra luôn hả anh? Rễ nào cần dùng thì sắp uốn lại còn các rễ khác thì cắt ngắn lại phải không? Cây vừa rồi là em làm như vậy đó, vẫn còn 2 cây chưa làm nên nhờ anh chỉ giúp để làm cho đúng bài.

ladieubong

Thành viên
cây này giờ chỉ được bộ đế đẹp . Nếu làm như anh Tú chắc là hợp lý nhất đó.
chúc anh có một tác phẩm đẹp

HUNG USD

Thành viên tích cực
cây này giờ chỉ được bộ đế đẹp . Nếu làm như anh Tú chắc là hợp lý nhất đó.
chúc anh có một tác phẩm đẹp
Cây này ở trong chậu củng hơn 30 năm rồi nhưng vì không biết cách chăm sóc và tạo hình nên bây giờ em nó không có giá trị nghệ thuật cao. Củng cây này mà ở trong tay người biết làm cây thì bây giờ em nó khác nhiều rồi.

ladieubong

Thành viên
Cây này ở trong chậu củng hơn 30 năm rồi nhưng vì không biết cách chăm sóc và tạo hình nên bây giờ em nó không có giá trị nghệ thuật cao. Củng cây này mà ở trong tay người biết làm cây thì bây giờ em nó khác nhiều rồi.
Theo em baay giowf Anh phair thay chaauj ruif nuôi cây sau đó mới làm thành tacd phẩm đẹp được anh ạ.

cây này có sẵn đường nét rùi anh ạ.
lại được bộ đế đẹp nữa.
CHÚC ANH THÀNH CÔNG