:: khi nào đốn Đào sau Tết?

quanghunggiatrang

Thành viên
em mới mua dc 1 cây đào trông cũng được, ko biết tết xong đem trồng có nên cắt cành ngay không? hay là trồng đất mới khoảng 10 ngày cho bén rễ rồi cắt cành?
anh chị nào có kinh nghiệm chỉ cho em với

vuvanduc

Quản lý mới
theo mình được biết thì khoảng thời gian từ mùng 10 âm lich trở ra là người ta tiến hành đốn rồi bạn ạ

quanghunggiatrang

Thành viên
cảm ơn các bạn,
nhưng mình sợ vừa ở chậu ra trồng chưa bén rễ mới đã đốn rồi sợ nó chột hoặc chết mất
liệu bỏ ra trồng 1 tuần sau đốn có dc ko?

hoadaotrennui

Thành viên
để vậy nó mới chết, đốn đi nhằm hạn chế việc cây phải gồng mình nuôi chi. mình đã đốn xong cả vườn rùi còn đao thuê lấy về mới đốn đc nên đành chịu vậy có cây vì mất sức do đốn muộn phải nuôi 2 năm mới chơi lại đc

luckyhoang

Thành viên
cảm ơn các bạn,
nhưng mình sợ vừa ở chậu ra trồng chưa bén rễ mới đã đốn rồi sợ nó chột hoặc chết mất
liệu bỏ ra trồng 1 tuần sau đốn có dc ko?
Bạn tham khảo nhé.
Đối với những cây trồng để lấy cành or những cây thế chưa đạt của năm trước bạn nên cắt trước tết. đào ra lộc trước tết, mùa xuân là tốt nhất mà.
Những cây trồng ở bình chơi tết, khoảng từ mùng 10 âm lịch bạn nên cắt tỉa những cành không hợp lý, những cành quá dài...chỉ để lại những cành chính thôi.
hãy cắt trước rồi đem đi trồng nhé. khi trồng rồi mới cắt bộ rễ bắt đầu phát triển thì bạn cắt cành nó sẽ bị chột rất nặng

Sau Tết, bạn đốn luôn được rồi. bạn chỉ giữ lại những cành chính thôi, cành phụ và dăm cắt trụi hết. Nếu có thời gian bạn bôi thêm keo liền sẹo vào vết cắt nhé.

khat_lp

Thành viên tích cực
Bác nào có hình chup cây trước và sau khi đốn em xem với ạ.Xin chân thành cảm ơn!

Bác nào có hình chup cây trước và sau khi đốn em xem với ạ.Xin chân thành cảm ơn!
Mấy hôm nay mưa phùn nên tôi không lội xuống ruộng, qua mấy hôm nữa trời tạnh tôi sẽ chụp hình cây đào trong topic " cây đào liền thân lâu năm" cắt cành sau tết ntn cho bạn xem.

Bac này dân Đồng Dụ thì đúng?
Đồng Dụ trước đây đào cũng đẹp nhưng dạo này đào khủng đa phần toàn là của Đặng Cương. Tớ không phải người ở làng gốc nhưng gần như cả ngày tớ loanh quanh tại khu vực cầu Đen, Đồng Dụ, Đặng Cương. Đầu năm nay xem chừng đào có vẻ thuận không như năm ngoái

Le Manh Cuong

Moderator
Không nên chơi kỹ quá sẽ làm cây yếu khi đem trồng lại.Thường thì chỉ chơi cùng lắm là qua rằm,nếu trồng xuống đất thì không nói còn trồng trên chậu thì hơi phức tạp.Cắt thu các cành còn khỏe và cắt bỏ các cành đã chết bôi keo chống thoát nhựa và chống vi khuẩn có hại xâm nhập,làm lại bầu và cuối cùng quan trọng nhất là chất trồng.

Re: Trả lời: :: khi nào đốn Đào sau Tết?

Không nên chơi kỹ quá sẽ làm cây yếu khi đem trồng lại.Thường thì chỉ chơi cùng lắm là qua rằm,nếu trồng xuống đất thì không nói còn trồng trên chậu thì hơi phức tạp.Cắt thu các cành còn khỏe và cắt bỏ các cành đã chết bôi keo chống thoát nhựa và chống vi khuẩn có hại xâm nhập,làm lại bầu và cuối cùng quan trọng nhất là chất trồng.
Cây đào đưa lên chậu chơi Tết lâu hay không tùy theo cách người làm đào. Thông thường không quá 1 tháng- với tay nghề nhà vườn thuộc loại cao. Chất trồng đào đa phần là đất ruộng là ok nhất. Ngoài ra để đào phát triển tốt sau Tết thì người chơi đào cũng phải biết cách dưỡng cây sau khi lên chậu chơi trong nhà. Trước đây phương pháp khoanh gốc được áp dụng nhưng nếu để cây đào hoa lâu tàn, chịu được đk khắc nghiệt hơn thì việc chặn rễ mới là cách tốt hơn.

Le Manh Cuong

Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: :: khi nào đốn Đào sau Tết?

Cây đào đưa lên chậu chơi Tết lâu hay không tùy theo cách người làm đào. Thông thường không quá 1 tháng- với tay nghề nhà vườn thuộc loại cao. Chất trồng đào đa phần là đất ruộng là ok nhất. Ngoài ra để đào phát triển tốt sau Tết thì người chơi đào cũng phải biết cách dưỡng cây sau khi lên chậu chơi trong nhà. Trước đây phương pháp khoanh gốc được áp dụng nhưng nếu để cây đào hoa lâu tàn, chịu được đk khắc nghiệt hơn thì việc chặn rễ mới là cách tốt hơn.
Cây đào trồng được trên chậu mà phát triển tốt thì mới là điều cần nói.Đào trồng trên chậu hoa bao giờ cũng đẹp hơn loại được đôn lên vào tháng 10,còn cây được mua ngoài vườn về trồng chơi tế thì chỉ được vài ba ngày là hoa nhạt.

Hình ở đâu vậy bác? Em tìm mà không thấy
Hình tại topic " Cây đào liền thân lâu năm". Gửi bạn link nhé
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=119804
==================================
Cây đào trồng được trên chậu mà phát triển tốt thì mới là điều cần nói.Đào trồng trên chậu hoa bao giờ cũng đẹp hơn loại được đôn lên vào tháng 10,còn cây được mua ngoài vườn về trồng chơi tế thì chỉ được vài ba ngày là hoa nhạt.
Với đào nhỏ thì có thể trồng trong chậu như bạn nói. Nhưng với những gốc đào già trên 7 năm thì theo tôi được biết thì đất và môi trường trong chậu không đảm bảo được về hoa nụ cũng như giữ được cây khỏe mạnh. Vì có một điểm khi làm đào để chơi tết đó là cây đào càng già càng bị chảy nhựa. Để có bộ dăm như đào tơ cũng phải chăm sóc rất gian khổ.
Nếu bạn có kinh nghiệm quý báu nào để dưỡng những gốc đào già được trên chậu thì bạn có thể phổ biến cho ace diễn đàn cùng học hỏi được không ah?

Le Manh Cuong

Moderator
Hình tại topic " Cây đào liền thân lâu năm". Gửi bạn link nhé
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=119804
==================================

Với đào nhỏ thì có thể trồng trong chậu như bạn nói. Nhưng với những gốc đào già trên 7 năm thì theo tôi được biết thì đất và môi trường trong chậu không đảm bảo được về hoa nụ cũng như giữ được cây khỏe mạnh. Vì có một điểm khi làm đào để chơi tết đó là cây đào càng già càng bị chảy nhựa. Để có bộ dăm như đào tơ cũng phải chăm sóc rất gian khổ.
Nếu bạn có kinh nghiệm quý báu nào để dưỡng những gốc đào già được trên chậu thì bạn có thể phổ biến cho ace diễn đàn cùng học hỏi được không ah?
Các anh em ở HN những ai đã từng qua vườn tôi chơi đều đã thấy cây đào già đang được làm thử nghiệm của anh em tôi nó đã sống và ra hoa đẹp vào đúng vụ được hai tết.Thực sự là rất khó để trồng được cây đào bích già trên chậu(Chỉ làm đào bích già xin,không làm đào rừng nghép).Tôi sẽ dần dần đúc kết kinh nghiệm rồi phổ biến đến các anh em trên diễn đàn sau.