Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

hcmatcc22

Thành viên
Có vài ý kiến với anh. Cây anh mua là hàng chợ(trồng công nghiệp) để kích hoa họ đã thúc phân dữ lắm rồi nên anh đừng cho phân nữa nhé, họ trồng bằng rêu nên giữ ẩm rất dữ + cái chậu bít bùng nữa (cái chậu đó thoát nước ko hết đâu anh vì ở dưới đáy chậu có cái rãnh xung quanh) nên anh cũng tưới cũng hạn chế bớt. Còn mấy cái lá vàng vàng rồi rụng đó ko sao đâu anh. Hoa bị chột vài nụ thì do nhiều nguyên nhân (vận chuyển nhiều khâu, ong chít, ...)
Anh cứ để vậy chơi đi sau tết thì tháo ra từng cây trồng lại nhé! Xuân ấm áp anh nhé!
Cám ơn bạn nha, bạn nhiệt tình quá.
Mình cứ lo mới có vài ngày mà bị như vậy thì hơi rầu, nghe bạn nói thì mình cũng yên tâm chơi thêm 1 thời gian nữa rồi thay chậu, trồng lại từng cây như bác culanluasg hướng dẫn.
Cám ơn bạn lần nữa, chúc bạn và gia đình hạnh phúc và thành đạt trong cuộc sống.
Chào bạn.@};-@};-@};-

binhlongan

Thành viên
Cám ơn anh Cù và diễn đàn ,nhờ theo dõi diễn đàn và học tập kinh nghiệm từ diễn đàn anh, năm rồi em xuất lứa hồ điệp đầu tiên được 100 cây . còn giữ lại một cây để chơi!
Năm mới chúc anh và diễn đàn nhiều sức khỏe ,nhiều thành công trong năm mới!

Bui_Huu_Quy

Thành viên mới
Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

Giàn Hồ Điệp đó đây bác Cù.
Đa số cây bị khựng lại vài lá thời điểm chơi hoa Tết + thay chậu + ngộ độc phân bón. Giờ lá ngọn đã phát triển trở lại và đang rất khỏe mạnh to lớn hơn những lá trong chậu khi xuất vườn:

Mãn Thiên Hồng đã nhú vòi được 1cm:
tại sao tôi không bật được ảnh của bác lên xem vậy?

chuoccon

Thành viên mới
Xin chào cả nhà
Xin cả nhà giúp mình với, số là mình có vài chậu hồ điệp, gần đây không biết bị gì mà lá bị thối hết. Xin cả nhà giúp mình cách chữa trị. Xin cam on cả nhà.
http://

culanluasg

Super Moderator
Chào bạn,mình hông có mua bán ,nếu ở Hà Nội bạn có thể đến Hoàng Hoa Thám,hỏi mua phân chì tan chậm đài loan

chuoccon

Thành viên mới
Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

bạn hảy đọc lại những trang đầu ,đều có hết những điều bạn muốn biết
Anh Thuận,
Em lấy vôi ăn trầu ngâm rồi lấy nước đó tưới có được không. Cán on Anh Thuận

vyptkt

Thành viên mới
Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

Chào bác Cù! Vậy để có dung dịch nước vôi trong để dùng thì mình cần pha hàm lượng vôi với nước theo tỉ lệ như thế nào để dành sài dần dần thế? Ví dụ 1/2kg vôi pha với bao nhiêu lít nước thì được? Em sợ pha đặc quá hoặc loãng quá thì lại không tốt.
bây giờ Cù lại viết tiếp nhé
giả sử bây giờ ta muốn tăng nồng độ canxi trong nước để tưới cho hồ điệp ,thì nguyên liệu là gì ,chỉ là suy luận để giúp anh em,có gì chúng ta cứ bàn bạc cùng nhau giải quyết
ta biết canxi thì có nhiều trong các hợp chất canxi dễ tìm nhất là đá vôi CaCO3,sau khi nung chín thì các cửa hàng vật liệu sẽ bán cho chúng ta dưới dạng vôi sống CaO,nếu chúng ta hòa với nước thì sẽ có dung dịch Ca(OH)2 ,dung dịch này dĩ nhiên là sẽ có ion Ca 2+ ,như vậy nếu ta pha vôi sống với nước ,sau đó để cho nước trong lại ,chừng tuần sau thì chúng ta đã có khả năng xử dụng rồi ,như vậy theo Cù ,cứ khoảng một tuần lễ ,cứ bình xịt tám lít ,chúng ta pha thêm một muỗng canh dung dịch nước vôi thì theo Cù có khả năng tăng được hàm lượng Canxi trong nước với vật liệu dễ tìm

culanluasg

Super Moderator
thôi thì dùng phân siêu canxi cho lành bạn ah,ngày xưa ,ý mình viết là pha theo kiểu quét vôi đó ,mà vôi đó bạn mua về thì sẽ có hướng dẫn nước pha trên bao bì hay hỏi chổ bán vôi

ngongocthanhhp

Thành viên mới

mình không xem ảnh được ,bạn có thể post lại ???
hix hy vong bác xem dc. em cung mầy mò mấy phần đê up hình lên diễn đàn rồi. dow cải phần mềm photo Resissize magic đê giảm dung lượng file ảnh mà ko up trực tiếp như bác được. mong bác chỉ giáo =((

ngongocthanhhp

Thành viên mới
mình không xem ảnh được ,bạn có thể post lại ???
Sau khi tìm hiểu các kinh nghiệm của bác em đã dọn cho mình 1 chậu HĐ thế này mong dc 1 phần như cây của bác, muốn hỏi thêm bác làm sao cho HĐ có 1 bộ rễ khỏe và cách phòng nấm bệnh ta nên dùng loại gì và thời gian phun thế nào là hợp lý. cám ơn sự đóng góp của bác cho ace yêu lan

culanluasg

Super Moderator
hiện tại mùa khô thì thế này cũng tạm ổn ,để có rễ nhiều tuần phun B1 thái ,hai lần ,ngừa bệnh có thể dùng Topsin M,hai tuần một lần ,khi rễ đã bám chậu ,dùng phân chì đài loan mà rải ,nhẹ công tưới lại ít bệnh lá,hồ điệp phải che mưa hoàn toàn và chỉ nên có nắng sáng mà thôi

culanluasg

Super Moderator

hix hy vong bác xem dc. em cung mầy mò mấy phần đê up hình lên diễn đàn rồi. dow cải phần mềm photo Resissize magic đê giảm dung lượng file ảnh mà ko up trực tiếp như bác được. mong bác chỉ giáo =((
những em này theo mình bạn bỏ đi,mới trồng ,trông những em này dễ nản lắm