kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

culanluasg

Super Moderator
bạn cho xin vài tấm ảnh ,xem hướng tách chiết có lưỡi mèo không ??? coi chừng đậu nụ hoa sẽ không ra rễ

dothanhphong88

Thành viên mới
Mình thấy cửa hàng bán chai cấy mô cattleya lai. Ghi là Tướng quân x Chunyear X shifula gì đó.
Cây lai tức là màu hoa chưa biết? Các cây con trong chai có tính trạng khác nhau phải ko mấy huynh.

lethuthuy63

Thành viên mới
hihi Mình lại làm phiền ACE DD và Chú Thuận nửa rồi hihi
Ba hôm trườc trời mưa to hôm sau nhìn lại Lá Cat nó bị một đóm thế nầy khg biết có ảnh hương gì khg ạ
Sẳn cho Mình hỏi Chậu Cat nầy có phải thiếu gỉ khg ạ ? hay chậu nhỏ quá , gì mình thấy cây nó ốm quá khg mập map gì cã hihi. cách chăm sóc của mỉnh mây tháng trước là tuần đầu tưới 30 10 10. tuần 2 tưới 20 20 20, tuần thứ 3 tưới 6 30 30, mỗi lần pha 2 mỗng ăn sửa chua hihi, và 2 muỗng B1 . 1 tháng nây thỉ mìnnh để phân tan châm và moi để phân chì hôm 1/ 4 nầy hihi , mỉnh trồng ở hàng ba nhà nắng chiêu tứ 2 giớ đến 3 giờ lá hết
Nhờ Chú Thuận và ACE hướng dẫn thêm , mình thíich gấm mây em đó nở hoa trổng để gấm thôi hihi Cám ơn AEC và Chù Thậun nhiêu hihi

Đây là cảnh Hàng ba nhà mình hihi mong được góp ý hiih

culanluasg

Super Moderator
cây cần được thay chậu,lá hư cắt bỏ ,cây yếu lắm rồi chị,chị hãy coi lại những trang đầu nhé
cây này là cattleya hoàng hậu hoa lan,chứ không phải Vũ Nữ hoàng hậu đâu chị

lanpx

Thành viên mới
chờ cho các đầu rễ xanh chui hết xuống giá thể đi bạn,mai mốt nếu bạn trồng mới nên đặt khoảng 1/3 chậu,đặt ngoài rìa như thế sau này em nó phát triển ra đi không theo ý muốn
Bác Cù cho em hỏi em mới chơi lan được mấy tháng nay, đọc trên diễn đàn thấy có kiểu trồng lệch ra mép chậu thay vì trồng ở giữa là vì sao vậy? nhìn như thế nào thì đoán được hướng phát triển của chậu Cat này?
Cây Cat thì ưa chậu trồng chật hẹp hay to rộng thông thoáng ah? Cám ơn Bác.

thanl1211

Thành viên
anh em chơi lan và các tài liệu liên quan đều cho rằng nếu tưới vào buổi chiều tối ,sự đọng nước ở ngọn hay nách lá dễ làm hư thối lan vì tạo điều kiện thuận lợi cho nấm và vi khuẩn phát triển
Thế trường hợp bị mưa cả tuần thì sao chú Cù? Mấy cây catt nhà em nó ra rễ dài xuyên qua mấy lỗ dưới đáy chậu ra ngoài, nhưng cũng bị đen, khô đầu hết, đầu ko còn mầm xanh nữa. Đó là hiện tượng tự nhiên à chú?

culanluasg

Super Moderator
Bài Update về vấn đề chậm ra rễ của catteya hay đen đầu rễ
Lý do : cây cattleya bị đen đầu rễ khi bám xuống giá thể hay không chịu ra rễ có thể do các nguyên nhân sau:
1) Giá thể xử lý chưa đúng cách nhất là trồng than khả năng còn độ mặn trong than ,khắc phục trồng lại hoặc tưới xả nhiều lần ,kích thích lại bằng B1 cho ra rễ
2) Tưới phân hoặc thuốc nấm hoặc diệt vi khuẩn sớm quá trong khi đầu rễ còn non tơ nên thun lại không mọc tiếp,xử lý chỉ còn có cách tưới lại bằng nước không tưới phân hoặc thuốc cho đến khi ra rễ mới
3) Do tưới nước vào trưa nắng gây sốc nhiệt độ nên hư đầu rể xanh
4) Giá thể trồng quá lâu hư mục không thay mới (thường trên hai năm)cũng có thể gây tình trang này do quá acid hoặc quá kiềm
5) Do di chuyển thay đổi khí hậu,tiểu khí hậu có thể làm cây không ra rễ mới ,có khi đến 6 tháng vẫn không ra rễ mới ,nhưng cây vẫn mạnh khoẻ.tuy nhiên vào mùa thích hợp sẽ ra rễ và giả hành to khoẻ
6) Hay di chuyễn dời đổi chổ cây lan thường xuyên cũng làm chậm ra rễ
-cattleya thiếu nắng sáng cũng làm chậm ra rễ mới
7) Cây mang mầm bệnh hay cây quá yếu nhất là cây đã có ra rễ rồi bị thui chột đi
8) Những cây cattleya tách chiết quá nhiều lần cũng khó lòng ra rễ mới ở những giả hành cũ ,có khi phải chờ giả hành con mọc rồi mới bung rễ sau ...

mick0505

Thành viên mới

Hồi đó thấy hòn non bộ của bác hàng xóm có mấy "khúc" lan xanh xanh nên cháu nổi hứng xin đem về trồng thử vô chậu, để than, xơ dừa như người ta vẫn làm. Mà lúc đó cũng không biết nó là lan gì nữa. Sau khoảng 4 tháng thì nó như vầy, cháu cũng không chăm sóc gì mà treo tòn ten dưới tán cây mai tứ quý, để thêm gói phân tan chậm vô (tại làm biếng).
Giờ nổi hứng tìm hiểu thì mới biết cây này là cattleya, mà thấy sao cây mình nó thảm quá. Các chú nhiều kinh nghiệm chỉ cháu chăm cho cây tốt lên với.

culanluasg

Super Moderator
em nó bị nhiễm rệp vảy khá nhiều ,bạn nên xịt thuốc diệt rệp vảy ,hai lần cách nhau một tuần ,nên treo nó dưới một lớp lưới dành cho hoa lan

mick0505

Thành viên mới
em nó bị nhiễm rệp vảy khá nhiều ,bạn nên xịt thuốc diệt rệp vảy ,hai lần cách nhau một tuần ,nên treo nó dưới một lớp lưới dành cho hoa lan
@culanluasg
Vậy chú cho cháu hỏi là mua thuốc tên gì trị ạ? (sợ phòng khi ra tiệm hỏi người ta không biết mà đòi tên thuốc)
Chú cho cháu hỏi thêm là sẵn mình có mua thêm thuốc gì để xịt thêm cho cây tốt lên không ?

doquan

Thành viên mới
Cây cat này của em nó bị thối gốc, nhưng cái là nó chỉ có 2 lá (1 già 1 trẻ), với kinh nghiệm lớp mầm của em thì cũng biết cách xử lý chút chút. Nhưng em đang phân vân là xử lý xong thì nó còn sức để sống không, vì cắt chổ thối thì cây chỉ còn có 1 lá hà.
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1423125971249415&l=a93ba13007

Mong các bác cho em lời khuyên, xin cám ơn các bác.
==================================
Em xin up lại ảnh ạ, vì em thích trồng cat từ cây tách nên cây nào của em cũng chỉ loe hoe 2-3 lá :)

">

lacungduy

Thành viên
Cây cat này của em nó bị thối gốc, nhưng cái là nó chỉ có 2 lá (1 già 1 trẻ), với kinh nghiệm lớp mầm của em thì cũng biết cách xử lý chút chút. Nhưng em đang phân vân là xử lý xong thì nó còn sức để sống không, vì cắt chổ thối thì cây chỉ còn có 1 lá hà.
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1423125971249415&l=a93ba13007

Mong các bác cho em lời khuyên, xin cám ơn các bác.
==================================
Em xin up lại ảnh ạ, vì em thích trồng cat từ cây tách nên cây nào của em cũng chỉ loe hoe 2-3 lá :)

">
Thà xử lý càng sớm càng tốt ko cái gốc thối nó lan sang những gốc khac thì bác vứt cả cây. Nhà mình có mấy cây nhìn teo tóp thảm giống cây của bác #:-S
Tiện cho em hỏi luôn, Có loại cattleya nao hoa nở 2, 3 ngày thì tàn ko ? em được 1 bác tặng 2 thân nghĩ là cat mini, mà bác ấy nói hoa nở có 2 ngày thì tàn @@ . hichic

mucdong99

Thành viên
Bác Cù ơi cho em hỏi là cấy mô,cây lai, hàng tem, hàng xổ số, lai hữu tính, lai vô tính là gì ạ. Em mới tập chơi cat nên chưa biết gì mong bác Cù giúp đỡ ạ.

kts.nguyenhoa1984

Thành viên mới
e có chậu cat này,thấy e nó bị bệnh nhìn đau xót quá,không biết e nó sống nổi không,e mua ở đồng nai mang về thành phố,va co xịt 1 lần thuốc aliette,e nó bị rụng 2 lá xanh,xin mọi người chỉ cách cứu giúp e nó,e mới biết chơi lan nên không rành lắm,xin mọi người nói rõ tên thuốc luôn ah,e xin cảm ơn

old-cat

Thành viên
Vô phương cứu chữa rồi bạn , khi mua bạn nên xem gốc, thân và rể có bệnh không , mới chơi tốt hơn mua nguyên chậu đừng mua cây tách .

mrnguyen871

Thành viên
Xin Sư Phụ cho e tên và hình mấy giống Cat hoa to siêng hoa nhé, e chẳng biết giống nào siêng hoa cả . Thanks bác Cù rất nhiều