kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

kts.nguyenhoa1984

Thành viên mới

Chú Thuận cho cháu hỏi cây lan cat này tên gì và hoa màu gì, sao cháu thấy cây ra lưỡi mèo hoài ko thấy đậu hoa. Có cách nào ko ạ? cháu cảm ơn

culanluasg

Super Moderator
cây của bạn giống vũ nữ tai thỏ,nếu đúng như thế thì cây này còn lâu lắm vì vũ nữ tai thỏ rất to
bạn nên chụp cận cảnh và nhiều hường,còn không phải vũ nữ tai thỏ thì khó đoán,bạn phải nuôi sao cho giả hành sau lớn hơn giả hành trước thì may ra

culanluasg

Super Moderator

ngày nay số anh chị trồng lan bằng mùn dừa cũng nhiều và bón phân tan chậm và phân hữu cơ túi lưới
các bạn nhìn anh Hoang Duong(facebook) bón phân nhé

meo-u

Thành viên
Chú Thuận cho cháu hỏi. Với giá thể sơ dừa thì bao nhiêu năm mới phải thay giá thể. Cháu thấy các nhà vườn như Vũ Lan Viên trồng Cat bằng xơ dừa rất tốt, xơ dừa nén chặt không có hiện tượng nấm mốc. Cây cháu mua thuần từ nhà vườn, có mèo ra hoa. Về nhà đã được 1 năm và chưa thấy hiện tượng hỏng giá thể.

Tất nhiên với giá thể này nên che mưa dầm, và vài ngày mới tưới một lần.

culanluasg

Super Moderator
nói chung theo quy chuẩn thì giá thể nào sau hai năm cũng phải thay,tuy nhiên tùy theo tình hình nếu cây con nhỏ hơn cây mẹ hay tăng trưởng yếu mềm là đến lúc thay giá thể rồi đó
mình trồng mùn dừa sau khi ra rễ rồi cứ để mặc ngoài mưa chỉ cần che lưới

culanluasg

Super Moderator
khi cây lan đang bệnh ,tách ra chỉ làm cho nó chết nhanh hơn,hãy xịt thuốc để khô một tuần,tuần sau lại xịt thuốc may ra cứu sống được em nó

huynhtk

Thành viên
bác Cù ơi , mới kiếm được cây trắng lưỡi tím , hoa thơm ngào ngạt , mà cây thì suy mất , bác co cao kiến gì giúp giùm em nó dc không

haivu58

Thành viên
Biết là e thích Lan nên bác trong Sài gòn về cho 1 nhánh này. Bác chỉ nói là "do vội quá nên chọn nhánh cắt không được chuẩn" và cũng không quên nhấn mạnh "Cây này rất hiếm, rất ít người có, không giống các cây bán ngoài Chợ Hàng như mày nhìn đâu, cứ chăm đi, khi nào ra hoa sẽ biết". E mừng quá nhưng ghép mùa này không hợp lý lắm. Bác Thuận chỉ e cách trồng mùa này với vì đây là lần 2 trồng cát lan, lần trước vào tháng 4 nên ổn. Hỏi Bác e thì bác bảo tự tìm hiểu => nản. E có 3 loại này: B1, atonik, superthrive.

- p/s: E đã cắt bớt rễ, không bôi vôi vết cắt cũng không ngâm thuốc nấm, sát trùng vì Bác e bảo không cần do cây của bác ấy "chuẩn 100% sạch" và e đã để khô 2 ngày rồi.

cám ơn bác nhé