Kỹ thuật bón phân cho địa lan kiếm

akms

Thành viên mới
AKMS mở topic này mong ACE từ những người mới chơi, những người có kinh nghiệm hoặc có thắc mắc cần tư vấn trong việc BÓN PHÂN CHO ĐỊA LAN KIẾM

Tôi muốn đưa ra chủ đề này là: Vì sao phải bón phân cho địa lan; Mục đích của việc bón phân cho lan là gì ? Đây cũng là một yếu tố quan trọng ngoài tưới nước ra để duy trì sự sống cho lan thì bón phân cũng quan trọng không kém. Đối với người mới chơi hoặc chơi lâu năm mỗi người có một kinh nghiệm riêng.

Bón như thế nào? bón loại gì cũng là một kho kiến thức lớn. Bởi vì bón nhiều thì lan chết, hoặc rệp....

Vậy xin mời mọi người cùng tham luận cùng tham luận xem:

_ Bón phân gì ?

_ Mấy ngày bón một lần?

_ Bón bao nhiêu là đủ ?

_ Tỉ lệ pha sao cho hợp lý ?
.....................

akms

Thành viên mới
em thì loại thứ nhất nước đái tươi pha thật loãng 2 tuần tưới lần, loại thứ 2 là tổng hợp các loại ốc + cá +l òng gà vịt + sữa tươi loại bị hỏng (chỗ em gần Ba Vì nên nhiều loại này) ngâm cỡ trên một năm thì lấy nước trong tưới pha tỉ lệ 1lon sữa bò + 6 lon nước 1 tháng tưới một lần. Kết hợp với phân cá tổng hợp mua trong nam cho hoa to đẹp
Đaylà cách bón của em các bác cứ cho ý kiến

tuandefzajj

Thành viên tích cực
kiếm quý thì e chưa có cây nào nhưng với kiếm thường thì e thấy như thế này: loại này có sức sống tốt. Trồng cứ đủ nắng là có hoa. Còn bón phân thì e nhận thấy đúng là ốc ngâm pha loãng tưới rất tốt.. Kiếm lô hội bị rệp đầy lá nhưng ưu điểm hoa vẫn ra như thường. Mỗi tội lá xấu quá

akms

Thành viên mới
ôh đây là bón cho địa lan mà bác, còn kiếm kia thì e bón chung vơí phong lan thôi,

tranbang48

Thành viên
với địa lan mình đã dùng pân bò khô với sỉthan tổ ong đã cho hiệu quả.chậu nào cũng XANH MƯỢT.ĐẺ KHỎE.
đây chỉ là ý cuả mình, các bạn đóng góp ,để có được vườn địa lan xanh tốt .chúc các bạn vui .

hoalandep1234

Quản lý mới
với địa lan mình đã dùng pân bò khô với sỉthan tổ ong đã cho hiệu quả.chậu nào cũng XANH MƯỢT.ĐẺ KHỎE.
đây chỉ là ý cuả mình, các bạn đóng góp ,để có được vườn địa lan xanh tốt .chúc các bạn vui .
Chú Tranbang lâu mới thấy xuất hiện chú à. Cháu chưa dùng phân bò khô bao giờ nhưng vài tài liệu có đề cập. Cháu có xử dụng hỗn hợp phân lợn + trấu hun đã ủ kỹ do 1 bác nông dân chuyên sản xuất bán, cháu nhận thấy rất tốt.

tranbang48

Thành viên
các bạn đại xá ,mình nhầm .hiện nay đang thử nghiệm bón pân & thay đổi chất trồng của lan .khi nảo
có kết quả sẽ thông tin.chúc các bạn vui.

culanluasg

Super Moderator
ở miền Nam,Cù hay dùng phân chì hay phân xám tan chậm bỏ cho địa lan,tốt mịt trời nhảy con thành bụi rất nhanh,ba tháng bỏ một lần cũng rất tiện

akms

Thành viên mới
các bác thông cảm kiến thức em nông cạn. K biết tiêu đề có phù hợp hay k. Vì e muốn phân biệt địa lan nói chung và địa lan kiếm noí riêng, vì địa lan nói chung có đến hàng trăm loaị ... Điạ lan kiếm như đợt thành lập hội lan Thang Long mấy bậc tiền bối cũng góp ý về cái tên naỳ. Các bác ý baỏ phải gọi là địa lan kiếm để dễ phân biệt với địa lan nói chung. Mong csac bác chỉ giáo

namdiep

Thành viên mới
Chú Tranbang lâu mới thấy xuất hiện chú à. Cháu chưa dùng phân bò khô bao giờ nhưng vài tài liệu có đề cập. Cháu có xử dụng hỗn hợp phân lợn + trấu hun đã ủ kỹ do 1 bác nông dân chuyên sản xuất bán, cháu nhận thấy rất tốt.
nhà em cũng dùng phân gà và trấu ủ mục, trộn cùng với than gỗ, xỉ than,vỏ cây lên cũng tốt. em trồng có mấy chậu măc.
hình như vừa rồi chân bác bị gãy???chúc bác mau khỏe

hoalandep1234

Quản lý mới
nhà em cũng dùng phân gà và trấu ủ mục, trộn cùng với than gỗ, xỉ than,vỏ cây lên cũng tốt. em trồng có mấy chậu măc.
hình như vừa rồi chân bác bị gãy???chúc bác mau khỏe
Theo mình nên bỏ vỏ cây ra, có thể cho thêm chút cát vàng, tránh nấm vào mùa mưa ẩm

lehoangbn1993

Thành viên
Chú Long ơi các chú, anh ơi xem giúp em bụi địa này làm sao mà lá nó cứ thế này mãi cắt đi mãi vẫn thế. hix chậu này là mua từ năm ngoái ạ.

:(:)(:)(:)(:)(([-O<[-O<

manhtai264

Thành viên mới
Trước e có đọc tài liệu thì nhớ mang máng là cây địa lan này hình như bị nắng nhiều, bác chủ đã che nắng cho e nó cẩn thận chưa vậy?