kính nhờ Anh Dao và các đồng "nghiệp" chỉ giáo

hau26

Thành viên
Mới vào DĐ thấy có anh Dao, nên vội
đưa mấy cây này nhờ anh vẽ giùm. Cây linh sam hôm trước anh vẽ đã quá, nhưng giờ chết một phần ba thân trên
nên không biết làm sao.
1. Cây vạn niên tùng hoành cỡ 35cm, mặt sau không bị lũa

2.Cây vạn niên tùng, hoành cỡ cổ tay, cây này em định bạt phong

3.Cây kim quýt, hoành cỡ 40cm, cả hai mặt giống nhau

Cám ơn anh và các đồng đạo

Trần Hùng

Thành viên tích cực
...Cây linh sam hôm trước anh vẽ đã quá, nhưng giờ chết một phần ba thân trên nên không biết làm sao.
Cây chết chắc do ảnh vẽ mạnh tay quá đó thôi! Thừa dịp anh Zao đi vắng, tranh thủ "vẽ trộm" một phát xem sao. Nếu ưng cái bụng thì chỉ cần nhấn nút "thank" là đủ.

Theo tôi, phương án để lại cái thân thấp phía dưới có nuôi chi cũng khó và mất rất nhiều công, chi bằng lột vỏ cho nó "nghẻo", đợi khô mượn đồ về làm cái lũa + ghép thêm lũa chơi tông cao cho nó khỏe cái đầu. Để chơi cũng OK mà bán thì chắc đắt hàng!

(Nhớ mần thêm cái chi phông ngay trên đoạn cắt trên cùng khoảng 5 - 7 cm nữa nhé!)

Chúc thành kông!

Quỳnh Dao

Moderator
Hi hi, nhe gọi anh Dao mắc cười quá đi em ơi. Cả 2 phương án các anh 3B và Trần Hùng đều hợp lý nha em. Tuy nhiên nếu em làm như anh Trần Hùng thì cần xử lý phần lũa cho kỹ vì gỗ Kim Quýt dễ mục hơn Linh Sam nha. Các cây còn lại lát nữa mình vẽ giúp.

hau26

Thành viên
Khó làm như vậy lám anh ạ,
Em định cắt bên trái, không biết có ổn không nữa

Quỳnh Dao

Moderator
Khó làm như vậy lám anh ạ,
Em định cắt bên trái, không biết có ổn không nữa
Đừng cắt nha em, em sẽ làm hư cây đấy. Hiện thời cứ nuôi cho mạnh, chọn 1 mầm trên cành hồi hiện tại dựng lên làm ngọn, kéo thêm 1 cành phông phía sau rồi làm cái ngọn là em có được 1 cây chơi tạm rồi. Nếu làm tốt trong vòng 2 năm em sẽ có 1 cây giống như hình dưới đây. Chúc em thành công.

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
Cám ơn thì nhấn nút thank cho bác ý,gì mà lười thế ,bác QD hnao` truyền đạt tí KN cho ae đi