Hoa thủy sinh - Cahaba Lily

hoalandep1234

Quản lý mới
Nhà em cũng có một khóm hoa trắng; tra tên khoa học là Cahaba Lily (Hymenocallis coronaria) và cũng chưa tìm ra tên Việt Nam là gì. Đây là một loài hoa sống trong nước, hương thơm ngọt, rất đẹp. Lá dài hơn, cao hơn huệ Tây

Xin các bác góp ý chỉ giáo thêm.

minh79

Thành viên mới
các bác làm ơn cho biết Loại hoa này ra hoa vào thời gian nào trong năm và ở HN bán ở đâu a?

Kalahari

Thành viên tích cực
Nhà em cũng có một khóm hoa trắng; tra tên khoa học là Cahaba Lily (Hymenocallis coronaria) và cũng chưa tìm ra tên Việt Nam là gì. Đây là một loài hoa sống trong nước, hương thơm ngọt, rất đẹp. Lá dài hơn, cao hơn huệ Tây

Xin các bác góp ý chỉ giáo thêm.
Bạn có thể chụp hình nguyên cây, để dễ nhận dạng không ah?

Kalahari

Thành viên tích cực
Mình sẽ chụp ảnh tổng quan cây sau. Hoa nở vào tháng 6-7 ngoài Bắc
Cảm ơn Bạn. Tôi đã tìm trên Google thấy cây thật hay, hoa đẹp.

Xin cho hỏi : Tại Việt Nam, muốn trồng loại cây này thì ở đâu có bán ah? Bạn có thể chia sẻ không?
Cảm ơn rất nhiều!

Vừa tìm được thông tin tên tiếng Việt: Hoa Bạch Trinh.

Chắc là sẽ tìm được nới bán loại cây này, hy vọng sớm thấy !

burin

Thành viên
Cảm ơn Bạn. Tôi đã tìm trên Google thấy cây thật hay, hoa đẹp.

Xin cho hỏi : Tại Việt Nam, muốn trồng loại cây này thì ở đâu có bán ah? Bạn có thể chia sẻ không?
Cảm ơn rất nhiều!

Vừa tìm được thông tin tên tiếng Việt: Hoa Bạch Trinh.

Chắc là sẽ tìm được nới bán loại cây này, hy vọng sớm thấy !
Hồi trước thấy bên Dương Quảng Hàm - Gò Vấp có bán. cây này em đã xử lý giống hệu đất và thấy vẫn ra hoa theo ý. Quy trình là: đầu tháng 11 âm lịch nhổ lên, cắt rễ, lá, để chỗ nắng nhẹ. đến giữa tháng 11 âm lịch thì trồng xuống, 45 ngày sau sẽ cho hoa. (đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân, áp dụng tại TP. HCM nên nếu mọi người làm thử nếu không như ý thì đừng "chém" em nha :D)

hoalandep1234

Quản lý mới
Cây này trồng đất bình thường nhưng cần tưới thường xuyên, ẩm nhiều. Ở hn tôi cũng ko rõ nơi bán vì cây này tôi đi xin từ 1 nhà vườn ở hp

cttoan

Thành viên
Hồi trước thấy bên Dương Quảng Hàm - Gò Vấp có bán. cây này em đã xử lý giống hệu đất và thấy vẫn ra hoa theo ý. Quy trình là: đầu tháng 11 âm lịch nhổ lên, cắt rễ, lá, để chỗ nắng nhẹ. đến giữa tháng 11 âm lịch thì trồng xuống, 45 ngày sau sẽ cho hoa. (đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân, áp dụng tại TP. HCM nên nếu mọi người làm thử nếu không như ý thì đừng "chém" em nha :D)
Cây này trước nhà mình rất nhiều, phải phá bỏ, nó rất khoẻ để khô vẫn sống tốt, để nhánh rất nhanh, nếu bạn nào cần để mình về coi còn khóm nào không sẽ chia sẻ:)