hoa hàm tiếu

ledinh1081

Thành viên tích cực
Thỉnh thoảng đọc những mẩu văn tả các cô gái duyên dáng ở độ xuân thì tác giả dùng từ đóa hoa hàm tiếu để so sánh . Nguồn Gốc của từ này có lẽ mượn của tên Hàm Tiếu ngươì TH đặt cho 1 loại hoa Sứ Chăm . Hoa Sứ Chăm có 2 loại thường được nhắc đến là Hoàng Lan và Ngọc Lan . Loại thứ ba ít người để ý là Hàm Tiếu .

Cây Hàm Tiếu tương đối nhỏ hơn, có khi mọc như bụi, hoa như không muốn nở hẳn ra nên được đặt tên này và được gọi là Chinese Tulip Tree . No' có tên khác là Hương Tiêu hay Banana Shrub vì có mùi thơm của chuối chín. Có ngươì bảo mùi của nó giống mùi của 1 loại rượu nên gọi là Port Wine Magnolia,... . Tên khoa học là Michelia figo hay Michelia fuscata .

Nếu Lan Tiêu là tên VN của hoa này thì là tên ghép của chữ Lan trong Hoàng Lan/Ngọc Lan/Mộc Lan với Tiêu của Ba Tiêu .

đây là một vài hình ảnh HHT tượng trưng cho nụ cười của một trinh nữ đẹp và tươi rói!

Chú ý: bài sưu tầm!

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Tôi mới mua cây Hàm Tiếu đây nhen bạn ( tên gọi của miền Nam, không biết ngoài Trung, ngoài Bắc anh em gọi sao)

yennhi_kute

Thành viên
hoa hàm tiếu loài hoa bất tử
Cho ta yêu nỗi nhớ Huế kia ơi
mỗi sáng sớm ngắm hoa bên cửa nhỏ
Hương Giang ơi, một trời yêu thương

gato68

Thành viên tích cực
hoa hàm tiếu loài hoa bất tử
Cho ta yêu nỗi nhớ Huế kia ơi
mỗi sáng sớm ngắm hoa bên cửa nhỏ
Hương Giang ơi, một trời yêu thương
chà! bài thơ hay. Làm tăng độ thèm muốn được sở hữu một cây. cảm ơn bạn :)>-

yennhi_kute

Thành viên
hihi, em rất thích Hoa, anh có thấy hoa Hàm Tiếu nhìn rất trong sáng và hướng thiện không ạ? bên ô cửa nhỏ có một chùm hoa bé xinh thơm thoang thoảng làm lòng ta dịu lại mỗi khi có đợt can qua, mệt mỏi anh nhỉ

ledinh1081

Thành viên tích cực
Thành viên nữ mới ra mắt mọi người đi em???? anh thấy em cũng có nụ cười giống hoa Hàm Tiếu đó???

gato68

Thành viên tích cực
hihi, em rất thích Hoa, anh có thấy hoa Hàm Tiếu nhìn rất trong sáng và hướng thiện không ạ? bên ô cửa nhỏ có một chùm hoa bé xinh thơm thoang thoảng làm lòng ta dịu lại mỗi khi có đợt can qua, mệt mỏi anh nhỉ
tớ thì khác, tớ thích sự mộc mạc, giản dị, và khiêm nhường của loài hoa này. Bạn lại thêm chữ bất tử, tớ lại càng thích :D

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Nếu vậy thì nên mua nguyệt quới về trồng.......................... Tôi đang có bán cây nguyệt quới bên mục Mua Bán nhen, khà khà

nguyenninh789

Thành viên tích cực
có lẽ người em tìm đây rồi
em cũng thích hoa
anh cũng thích hoa
hề hề<:p
==================================
Tôi mới mua cây Hàm Tiếu đây nhen bạn ( tên gọi của miền Nam, không biết ngoài Trung, ngoài Bắc anh em gọi sao)
sao hôm trước bảo đây cây hoa dạ hương hả anh lô<:p

su mai

Thành viên tích cực
Nghe nói cây Hàm Tiếu ( Dạ Hạp Hương ) cở này là cũng hơi khủng rồi phải hoh Anh Lô ? và nghe nói cây này nhiều người cũng tìm chơi lắm nè .:D

yennhi_kute

Thành viên
Thành viên nữ mới ra mắt mọi người đi em???? anh thấy em cũng có nụ cười giống hoa Hàm Tiếu đó???
Vậy à anh, cám ơn anh vì lời khen nha, hihihi=((=((
==================================
anh Nguyễn Ninh cũng thích hoa ạ? thế cùng sở thích với em, em xin tặng anh đôi câu thơ
Trêu Hoa

Anh bảo rằng hoa cũng biết khóc
Trong những ngày mưa bụi cay mắt em
Sóng của lòng ai, sóng như tà áo trắng
Lững lờ đêm trăng anh nói lời chia tay...

chiili

Thành viên mới
Các anh chị chỉ giúp em địa chỉ bán cây hoa Lan Tiêu này với ạ. Em ở miền Bắc