Hoạt động Offline số lượng và chất lượng

viengvinhkieu

Quản lý mới
Qua các ý kiến của ACE, với mình nghỉ những buổi OFFLINE là để hiện thực " hóa cái ảo .Để ACE gặp mặt, trao đổi nhiều v/đề khác nữa...Nên việc 'đặt nặng' việc chia sẻ kinh nghiệm tạo tác CC sẽ không có đủ thời gian .Qua đây theo ý kiến anh Đ.Hùng mình thấy rất hay:tổ chức một khu trưng bày cây của ACE th/gia off để AE cùng trao đổi cái được và chưa được sẽ hiệu quả hơn việc demo một cây nào đấy.Khi thảo luận sẽ có nhiều ý kiến của AE nhiều k/nghiệm trao đổi trực tiếp ,sẽ dể t/thu với những AE còn ít k/nghiệm và có thể hỏi tr/tiếp nên h/quả cao...
Cám ơn bác ViengVinhkieu đã nêu lên một v/đề rất thiết thực để AE cùng trao đổi.
Nhất trí với quan điểm của bác, việc chia sẻ kinh nghiệm sẽ là điều không thể thiếu trong các buổi Off, các nhà tổ chức chính là những người bố trí chương trình thời gian cho từng buổi, bố trí thời gian hợp lý, chương trình hợp lý, không trùng lặp giữa các buổi Off, không đặt nặng việc chia sẻ nhưng cũng không thể không có trong những lần Off, cái chính là chất lượng của chương trình chia sẻ đó, cám ơn bác đã quan tâm.
==================================
Chủ đề rất hay, anh chị em nên đóng góp ý kiến. Rãnh rỗi mình sẽ viết tiếp sau.

@: thích 2 ý của bác Kim Khánh.
Kỳ Offline này ở Huế laothinh nghiên cứu xem thực hiện được không những ý của bạn Kim Khánh, tuyệt vời đó.

laothinh

Moderator
Nhất trí với quan điểm của bác, việc chia sẻ kinh nghiệm sẽ là điều không thể thiếu trong các buổi Off, các nhà tổ chức chính là những người bố trí chương trình thời gian cho từng buổi, bố trí thời gian hợp lý, chương trình hợp lý, không trùng lặp giữa các buổi Off, không đặt nặng việc chia sẻ nhưng cũng không thể không có trong những lần Off, cái chính là chất lượng của chương trình chia sẻ đó, cám ơn bác đã quan tâm.

Kỳ Offline này ở Huế laothinh nghiên cứu xem thực hiện được không những ý của bạn Kim Khánh, tuyệt vời đó.
Việc ofline như một bác nào đó đã nói ở trên rồi, nó là hoặt động ngoài bàn phím: bắt đầu từ những diễn đàn, những trang mạng điện tử, những con người có cùng đam mê, cùng sở thích ở bất kỳ " bàn phím" nào. Khi đã có điều kiện trao đổi qua bàn phím rồi thì tâm lý bắt đầu muốn gặp nhau, và từ đó offline ra đời.

Gặp nhau làm gì? Đầu tiên là để thấy cái người mình quý hoặc hợp nhau hoặc đã từng trao đổi ( không nên áp dụng theo cách của diễn đàn mình, vì từ offline là từ mang tính quốc tế ) cho thỏa mãn, khi có điều kiện hơn thì những buổi of trở thành nơi để " giao lưu chia sẽ", và chia sẽ như thế nào thì tùy điều kiện của mỗi lúc mỗi nơi. Không thể nào cùng 1 lúc mà làm tất tần tật được nhiều việc được. Tuy nhiên, xét về mặt tổ chức thì ai cũng muốn tập hợp được nhiều thành viên tham gia và buổi gặp mặt có kết quả ( tạm hiểu là khi ra về mọi người hài lòng ).

Nhưng một việc khó khác là, khác với việc ngoài đời, tổ chức of là bắt đầu từ con số không, không có tiền sẳn, không biết bao nhiêu người tham gia, khi họ đăng ký rồi thì chưa chắc ngày cuối họ đi...Như vậy để tổ chức đủ các chương trình từ: ăn ở, tìm địa điểm, phương tiện đi lại, ăn uống, triễn lãm, chấm, thảo luận chia sẽ...thì không đơn giản, vì nếu không có tiền thì rất khó quyết định những việc trên ( không phải hội nào cũng có quỷ). Hơn nữa đang thời buổi kinh tế khó khăn nên ảnh hưởng ít nhiều cho một số anh chị em.

Chung lại, chúng ta cảm thấy vui thì sẽ vui ! ( mấy lời góp ý cá nhân )

nguyen tran

Thành viên tích cực
Hy vọng là như vây, ban tổ chức đã rút kinh nghiệm nhiều từ các buổi Off trước đó, còn bụng kiến thức thì bạn phải tham gia các buổi Off thường xuyên vì trong mỗi buổi Off đều có những chủ đề riêng ở Huế thì cố găng tiếp thu kinh nghiệm về thực hành làm lũa đó bạn.
Hehehe, em đang yếu kinh nghiệm về làm lũa đó bác. Đúng là buồn ngủ mà gặp chiếu manh.

viengvinhkieu

Quản lý mới
Việc ofline như một bác nào đó đã nói ở trên rồi, nó là hoặt động ngoài bàn phím: bắt đầu từ những diễn đàn, những trang mạng điện tử, những con người có cùng đam mê, cùng sở thích ở bất kỳ " bàn phím" nào. Khi đã có điều kiện trao đổi qua bàn phím rồi thì tâm lý bắt đầu muốn gặp nhau, và từ đó offline ra đời.

Gặp nhau làm gì? Đầu tiên là để thấy cái người mình quý hoặc hợp nhau hoặc đã từng trao đổi ( không nên áp dụng theo cách của diễn đàn mình, vì từ offline là từ mang tính quốc tế ) cho thỏa mãn, khi có điều kiện hơn thì những buổi of trở thành nơi để " giao lưu chia sẽ", và chia sẽ như thế nào thì tùy điều kiện của mỗi lúc mỗi nơi. Không thể nào cùng 1 lúc mà làm tất tần tật được nhiều việc được. Tuy nhiên, xét về mặt tổ chức thì ai cũng muốn tập hợp được nhiều thành viên tham gia và buổi gặp mặt có kết quả ( tạm hiểu là khi ra về mọi người hài lòng ).

Nhưng một việc khó khác là, khác với việc ngoài đời, tổ chức of là bắt đầu từ con số không, không có tiền sẳn, không biết bao nhiêu người tham gia, khi họ đăng ký rồi thì chưa chắc ngày cuối họ đi...Như vậy để tổ chức đủ các chương trình từ: ăn ở, tìm địa điểm, phương tiện đi lại, ăn uống, triễn lãm, chấm, thảo luận chia sẽ...thì không đơn giản, vì nếu không có tiền thì rất khó quyết định những việc trên ( không phải hội nào cũng có quỷ). Hơn nữa đang thời buổi kinh tế khó khăn nên ảnh hưởng ít nhiều cho một số anh chị em.

Cám ơn laothinh có ý kiến, như ở trang đầu viengvinhkieu muốn ý kiến của mình đến với tất cả mọi người, từ BQT đến các Hội, các Câu Lạc Bộ, việc cài thời gian thực hành vào chương trình buổi Off là việc làm thường xuyên của các buổi Off của diễn đàn chứ không như một số diễn đàn khác họ không có thực hành, vì vậy ý kiến của viengvinhkieu là khi đã có thực hành thì phải có kết quả, mọi người phải nắm được tiếp thu được những kinh nghiệm được phổ biến, bởi muốn đạt được thì người truyền đạt phải như thế nào, nhiệt tình và cũng có chút trách nhiệm khi được chia sẻ kinh nghiệm của mình với thành viên khác, việc này nhiều buổi Off đã làm được nhưng cũng có những lần ( tuy không nhiều ) chưa làm được nên chúng ta mới phải thảo luận rút kinh nghiệm để lần sau làm tốt hơn lần trước nhằm xây dựng phong trào tốt hơn, xin cám ơn.
Hehehe, em đang yếu kinh nghiệm về làm lũa đó bác. Đúng là buồn ngủ mà gặp chiếu manh.
cám ơn bạn đã quan tâm vậy thì đăng ký tham gia luôn đi bạn ơi.

maritime

Thành viên
Theo em thì chúng ta nên chú trọng vào chất lượng của buổi offline đó là truyền đạt những kinh nghiệm qúy báu của các bác, các chú,các anh những người đã đi trước trong lĩnh vực này. Đơn thuần như buổi offline ở Giao Thủy vừa qua lúc đầu chủ nhà nói la mời 2 nghệ nhân hàng đầu Nam Định đến làm và phổ biến cho anh em nhưng cuối cùng lại là 1 kĩ thuật viên của clb cây cảnh huyện Giao Thủy nên làm. Em ko có ý khinh thường gì đó vì em chưa biết gì nhưng đến khi anh ý lại chẳng diễn giải hay thuyết minh gì cả. chỉ thấy vào làm 1 mạch như vậy có khác gì bọn em đi xem mấy cây ngoài triển làm mà ko hiểu là với cái phôi này mình phải làm như nào,cần chú ý điều gì khi chế tác cái phôi này, vì sao lại lấy cành này mà kô lấy cành kia...và còn nhiều điều khác nữa. Điều bọn em cần ở đây là sự truyền đạt kinh nghiệm chứ ko phải là xem tác phẩm sau khi hoàn thiện

viengvinhkieu

Quản lý mới
Theo em thì chúng ta nên chú trọng vào chất lượng của buổi offline đó là truyền đạt những kinh nghiệm qúy báu của các bác, các chú,các anh những người đã đi trước trong lĩnh vực này. Đơn thuần như buổi offline ở Giao Thủy vừa qua lúc đầu chủ nhà nói la mời 2 nghệ nhân hàng đầu Nam Định đến làm và phổ biến cho anh em nhưng cuối cùng lại là 1 kĩ thuật viên của clb cây cảnh huyện Giao Thủy nên làm. Em ko có ý khinh thường gì đó vì em chưa biết gì nhưng đến khi anh ý lại chẳng diễn giải hay thuyết minh gì cả. chỉ thấy vào làm 1 mạch như vậy có khác gì bọn em đi xem mấy cây ngoài triển làm mà ko hiểu là với cái phôi này mình phải làm như nào,cần chú ý điều gì khi chế tác cái phôi này, vì sao lại lấy cành này mà kô lấy cành kia...và còn nhiều điều khác nữa. Điều bọn em cần ở đây là sự truyền đạt kinh nghiệm chứ ko phải là xem tác phẩm sau khi hoàn thiện
Nhất trí với ý kiến của bạn, lần sau chắc không như vậy, chương trình do Giao Thủy không làm đúng dự kiến của BTC nên mới đưa ktv ra biểu diễn thôi mà.

hmdungstb

Thành viên

Tôi nhất trí với ý kiến này. Để cho buổi off thành công cả 2 mặt lượng và chất thì rất khó thực hiện được. Chung lại, chúng ta cảm thấy vui thì sẽ vui ! Xin lỗi Tôi chưa bao giờ dự buổi off nào cả mà chỉ online mà thôi

tranhieubuu

Thành viên
Nền Bonsai Việt Nam đang còn rất non trẻ,mới mẻ và đang trên đà phát triển. Thiết nghĩ những buổi off cần nhân rộng,phổ biến cho mọi người cùng biết chớ không đơn thuần là những thành viên của các diễn đàn hoặc những người quen biết hoặc có điều kiện, bởi lẽ có như vậy mới tìm kiếm được nhân tài trong dân gian và có 1 cái nhìn khách quan thì nền Bonsai Việt Nam mới phát triển mạnh mẽ sánh cùng các nước được...

Những buổi off chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm,...v.v.v.....làm thế nào phổ biến đến mọi tầng lớp người dân xem Bonsai là thú chơi tao nhã, chứ không phải là 1 món hàng xa xỉ phẩm (thời gian của cây Sanh đã đưa bonsai vào 1 cái gì đó rất mơ hồ, nên hễ nghĩ đến bonsai ít có người chơi cây bình thường dám mua vì nghĩ rất đắt tiền,...v.v.v....ẢO...". Càng có nhiều người biết về Bonsai thì càng có nhiều kinh nghiệm và kiến thức và nền Bonsai Việt Nam sẽ càng thêm phong phú hơn...v.v.v...!

Trước đây khoản 1 năm Tôi có nghe 1 nền Bonsai Nước Ngoài bảo cách đây 15-20 năm trước Họ làm Bonsai cũng giống Việt Nam bây giờ vậy, nghe mà nữa buồn nữa vui, buồn là mình phát triển sau Họ từng ấy năm sao..???, Vui là mình đang có nguồn nguyên liệu dồi dào và 1 nguồn nhân lực trẻ đang đầy sức sáng tạo và đam mê (khẩn mong các Bậc Tiền Bối-Nghệ Nhân tận tình hướng dẫn và chia sẻ kinh nghiệm)...và BCI đã "nhìn thấy" Bonsai Việt Nam.!!!

Nền Bonsai Việt Nam cần có những tâm hồn tâm huyết,tận tụy và rộng lượng chia sẻ...Các Anh Chị Em của các diễn đàn cần chung tay lại với nhau nhiệt tình hướng dẫn,chia sẻ cho mọi người cùng hiểu biết về Bonsai........"MỘT CÂY LÀM CHẲNG NÊN NON - BA CÂY CHỤM LẠI NÊN HÒN NÚI CAO"

Cần có thời gian và 1 định hướng chuyên nghiệp cho nền Bonsai Việt Nam...Ý kiến Nông Cạn khẩn mong Cao Nhân chỉ dạy.!!!
Cảm Ơn Rất Nhiều.!

viengvinhkieu

Quản lý mới
Tôi nhất trí với ý kiến này. Để cho buổi off thành công cả 2 mặt lượng và chất thì rất khó thực hiện được. Chung lại, chúng ta cảm thấy vui thì sẽ vui ! Xin lỗi Tôi chưa bao giờ dự buổi off nào cả mà chỉ online mà thôi
Cám ơn bạn đã quan tâm, hai mặt lượng và chất ở đây cũng không nặng nề cho lắm mà nó nằm ở chỗ người truyền đạt và người tiếp thu, chỉ với 30 phút cho thực hành thì ban tổ chức phải bố trí làm sao cho người làm demo thực hành hết thời gian và người làm demo cũng cần phải có sắp xếp chương trình thực hành đủ thời gian giới thiệu tỷ mỷ, thời gian cho mọi người tranh luận, vấn đề là thực hành cụ thể tỷ mỷ những kỹ thuật, có phân tích giảng giải theo từng kỹ thuật chính, gói gọn trong thời gian chứ không phải tham vọng làm nhiều phần kỹ thuật trong một buổi. Tuyệt đối tránh biểu diễn mà không phân tích giảng giải.

Kim Khánh

Thành viên tích cực
Các bác hay đi ộp và các bác thường hay tổ chức ọp thử thống kê xem

- Bao nhiêu % thành viên đi ọp với mục đích để thu lượm kiến thức, học hỏi kỹ thuật

- Bao nhiêu % thành viên đi ọp với mong muốn được gặp gỡ, giao lưu, tạo sự thân tình, coi đó là chuyến du lịch, tìm sự thoải mái

- Bao nhiêu % thành viên đi ọp vì mục đích khác

Hay bác nào thử làm cái pool thăm dò ý kiến của thành viên. Biết đâu kết quả đó sẽ giúp những buổi ọp càng ngày càng tầm vóc, phát triển cả về chiều sâu và bề rộng.

Chúng tôi đã có số liệu khảo sát về vấn đề này trên một diễn đàn cũng thiên về nghệ thuật, nhưng tuổi đời trung bình của thành viên trẻ hơn tuổi đời trung bình của thành viên 4r ccvn. Kết quả khá bất ngờ, 96% đã chọn đi ọp chỉ để... mua vui. Hì!!!!!!!!!!!!

longduyen

Thành viên tích cực
Kính thưa ban quản trị, các Hội thành viên, các Câu lạc bộ và các quý thành viên DiễnđàncâycảnhViệtnam.com
Qua một thời gian được tham gia Diễn đàn và cũng được tham gia nhiều buổi Offline của các vùng miền Nam và miền Bắc cùng các buổi Offline của các Câu lạc bộ, các buổi Offline nhỏ của từng bộ phận, vì sự phát triển chung của diễn đàn viengvinhkieu cũng xin có mấy điều nêu lên để ban quản trị, các Hội thành viên, các Câu lạc bộ và các quý thành viên tham khảo cùng thảo luận xem các buổi Offline như thế nào. Thực tế những buổi Offline đạt mục tiêu gì các thành viên tham gia chia sẻ được những gì và thu nhận được những gì, qua thực tế khi tham dự các buổi Off, phần nhiều các buổi Off đã thực sự chia sẻ được những điều mà nhiều thành viên tiếp thu được những điều còn thiếu, ở đó các thành viên có kinh nghiệm đã thực sự chia sẻ kinh nghiệm của mình với những thành viên chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng không phải tất cả 100% các buổi Off đều đạt được như vậy cũng có những buổi Off khi thực hành người thực hiện chỉ mang tính chất biểu diễn, không mang tính chất truyền đạt chia sẻ, cũng có những buổi Off chỉ mang tính đơn thuần là gặp gỡ tay, bắt mặt mừng, ngắm cây rồi nhậu. Trong khi đó còn rất nhiều thành viên cần sự chia sẻ giúp đỡ về kỹ thuật vì vậy nếu các buổi Off không đạt được mục tiêu thì sẽ gây cho mọi người một suy nghĩ không tốt. viengvinhkieu xin có vài ý kiến ngắn để mọi người tham khảo thảo luận làm sao cho các buổi Off của dđccvn.com được nhiều người quan tâm tham gia góp phần cho các kinh nghiệm hay được truyền đạt đến những thành viên còn ít kinh nghiệm để mọi thành viên cùng góp phần cho cây cảnh Việt Nam ngày càng phát triển, xin cám ơn mọi người mong rằng mọi người cùng góp ý xây dựng.
Đồng quan điểm, chúng ta cần xem xét lại để rút kinh nghiệm, nâng cao hiệu quả hơn.
Thank bác đã mạnh dạn chia sẻ

viengvinhkieu

Quản lý mới
Các bác hay đi ộp và các bác thường hay tổ chức ọp thử thống kê xem

- Bao nhiêu % thành viên đi ọp với mục đích để thu lượm kiến thức, học hỏi kỹ thuật

- Bao nhiêu % thành viên đi ọp với mong muốn được gặp gỡ, giao lưu, tạo sự thân tình, coi đó là chuyến du lịch, tìm sự thoải mái

- Bao nhiêu % thành viên đi ọp vì mục đích khác

Hay bác nào thử làm cái pool thăm dò ý kiến của thành viên. Biết đâu kết quả đó sẽ giúp những buổi ọp càng ngày càng tầm vóc, phát triển cả về chiều sâu và bề rộng.

Chúng tôi đã có số liệu khảo sát về vấn đề này trên một diễn đàn cũng thiên về nghệ thuật, nhưng tuổi đời trung bình của thành viên trẻ hơn tuổi đời trung bình của thành viên 4r ccvn. Kết quả khá bất ngờ, 96% đã chọn đi ọp chỉ để... mua vui. Hì!!!!!!!!!!!!
Không cần phải khảo sát bạn ơi, chúng ta chỉ cần vô xem họ online thôi là đủ, ở đó thể hiện hết mọi tâm tư của người tham gia rồi, không cần phải khảo sát cũng biết ngay mà, online như thế nào thì nếu có Off cũng sẽ vậy thôi, nghệ thuật đâu có tuổi mà bạn tính tuổi vô đây cho thêm phải ghi nhiều chữ, cám ơn bạn đã chia sẻ.

Kim Khánh

Thành viên tích cực
Không cần phải khảo sát bạn ơi, chúng ta chỉ cần vô xem họ online thôi là đủ, ở đó thể hiện hết mọi tâm tư của người tham gia rồi, không cần phải khảo sát cũng biết ngay mà, online như thế nào thì nếu có Off cũng sẽ vậy thôi, nghệ thuật đâu có tuổi mà bạn tính tuổi vô đây cho thêm phải ghi nhiều chữ, cám ơn bạn đã chia sẻ.
Hì hì! Trong các cuộc khảo sát, họ phân chia ra theo thang tuổi, mức thu nhập, giới tính,.... và cả trình độ học vấn nữa bác kính yêu ạ.

Nghệ thuật không có tuổi - điều này hoàn toàn đúng. Song mỗi loại hình nghệ thuật sẽ có những nhóm đối tượng riêng của nó và ở độ tuổi khác nhau sẽ có sự cảm nhận về nghệ thuật khác nhau. Bác nhỉ!

baunghiathang

Thành viên
Mình nhất trí cao với quan điểm của VVKIEU và ý kiến của các bác đã tham gia ,về đề tài này mình cũng đã có ý định nêu ra sau mỗi lần đi off về nghĩ lại nhiều điều định nói xong lại thôi nay có ý của bạn mình thấy một điêu nhìn chung mỗi đợt olime đều có thành công và nhiều điều tốt đep như các bác đã nói nhiều rồi nhưng qua đây mình thất giá như có một bài phát biẻu về tình hình cây cảnh quá khứ hiện tại và tương lai để mọi người định hương thì hay biết mấy .Vài lời tầm phào mong mọi người lượng thứ

dinhtai

Thành viên
tổ chức sao cho lần 2 hay hơn lần 1, lần 3 hay hơn lần 2. từ cơ bản đến nâng cao về mặt kỹ thuật svc.
hiểu đơn giản là đi off rồi về đợt sau muốn đi tiếp

sieuli

Thành viên tích cực
tổ chức sao cho lần 2 hay hơn lần 1, lần 3 hay hơn lần 2. từ cơ bản đến nâng cao về mặt kỹ thuật svc.
hiểu đơn giản là đi off rồi về đợt sau muốn đi tiếp
thế như chú Phúc nhà mình ! lần nào ....cũng như lần nào . tuần nào ....cũng giống tuần nào ! vậy nhưng vẫn đến điểm danh offline nhà bạn gái đều đó anh ! 8-X8-X

cuọngle79

Thành viên
em cũng có vài ý:
_ mọi người đi ofl thường kết hợp rất nhiều thứ như: du lịch, gặp bạn bè ...
_ thời gian thì có hạn nên rất khó đảm bảo cả lượng và chất, hôm trước off ở Qui Nhơn theo em thì rất thành công.hôm đó bác Duycon thiết trình rất hay và bác ấy cũng mời mọi người đặt câu hỏi nhưng khong ai có câu hỏi, sau đó bác Thiện hướng dẫn cách làm lũa
_ còn nếu mọi người muốn có 1 buổi off thật sự thành công về chuyên môn mà thời gian thì có giới hạn, theo ý của em là thế này:các hội trưởng các vùng miền phải thống nhất với nhau về nội dung chuyên môn(kĩ thuật) off và chia ra nhiều chuyên đề như:lũa, tiểu cảnh...sau đó mỗi vùng miền off sẽ đi sâu vào 1 chuyên đề không làm quá nhiều chuyên đề(thời gian không cho phép) và ta sẽ ghi hình(cần thêm người ghi hình) và cùng chia sẽ cho mọi người trên diễn đàn . vài lời góp ý

đặng hùng

Thành viên
Qua các ý kiến của ACE, với mình nghỉ những buổi OFFLINE là để hiện thực " hóa cái ảo .Để ACE gặp mặt, trao đổi nhiều v/đề khác nữa...Nên việc 'đặt nặng' việc chia sẻ kinh nghiệm tạo tác CC sẽ không có đủ thời gian .Qua đây theo ý kiến anh Đ.Hùng mình thấy rất hay:tổ chức một khu trưng bày cây của ACE th/gia off để AE cùng trao đổi cái được và chưa được sẽ hiệu quả hơn việc demo một cây nào đấy.Khi thảo luận sẽ có nhiều ý kiến của AE nhiều k/nghiệm trao đổi trực tiếp ,sẽ dể t/thu với những AE còn ít k/nghiệm và có thể hỏi tr/tiếp nên h/quả cao...
Cám ơn bác ViengVinhkieu đã nêu lên một v/đề rất thiết thực để AE cùng trao đổi.
Cảm ơn bác đã đồng tình với ý kiến, em xin có đôi cảm nhận cá nhân thêm.

Em là người nghiện cây, có thời gian rãnh là em lượn lung tung xem cây, đi đâu gặp vườn cây cũng sà vào.......... và đặc biệt cứ nghe nói đến triển lãm là lòng em lại phơi phới như gái xuân, không đi được thì kiểu gì cũng phải chực để xem cây qua mạng.

Như bọn em offline cũng hay đùa, "bây giờ đều no kiến thức rồi, cần gì cứ lên mạng mà đọc"... Điều em cũng mong muốn là mình có nhiều tác phẩm đẹp tham gia, mà ở Diễn Đàn offline là sân chơi mà mình có thể với tới, sân chơi mà em nghĩ là tiếp thêm tự tin cho thành viên bộc lộ phong cách bonsai của bản thân mình. còn các kỳ triển lãm khác thì mình ko thể trừ phi thật nhiều tiền bỏ ra mua tác phẩm để dự thi.

Như Offline Giao Thủy vừa rồi là lần đầu tiên em tham gia quy mô lớn và em thích nhất. Bây giờ bảo em leo lên tầng 5 có cây để xem thì có lẽ mất 5 phút có mặt, nhưng bảo đi lên nghe thuyết trình thì thôi, em chán rồi tuy em chưa giỏi :D

nguyen long giang

Thành viên
Theo tôi thì thế này ạ:mỗi thành viên sẽ đứng ra giới thiệu về tên tuổi của mình,tác phẩm của mình, cho dù nhỏ hay mới làm...nội dung, ý nghĩa của tác phẩm...sau đó các thành viên giàu kinh nghiệm góp ývaf vỗ tay,,,hì hì.có thơig gian giới han cho tác phẩm giới thiệu. mọi người chú ý nghe... thế là sau mỗi tác phẩm được giới thiệu mỗi người đã có cả một kho kiến thức mang vêf rồi ạ vừa vui vừa mang tinh dân chủ. vì có khi một số thành viên mới vì e ngại, rụt rè đứng ở một góc nhìn mọi người vui vẻ rồi lại thui thủi ra về, nghĩ tui thân lắm ạ,,,ý kiến chủ quan thôi ạ, vì chưa óp bao giờ...hì hì...