Help !!! cần giúp đỡ về 2 cây sứ

kjss_the_rain

Thành viên mới
Hôm 5/11 mình có thay đất cho 2 chậu sứ ,do lần đầu thay ko có kinh nghiệm nên ngày 7/11 mình cãm thấy ko an tâm nên bứng gốc lên coi thì thấy 1 cây bình thường còn 1 cây thì đang bị thối củ
Mình có dạo trên mạng và tìm được cách xử lý là cắt bỏ hoàn toàn phần thân củ bị thối và bôi vôi bột vào vết cắt ,nhưng mình có 1 số thắc mắc là sau khi rửa sạch đất và cắt bỏ phần thối thì để ráo rồi bôi vôi bột vào ,sau đó treo lên nơi thoáng mát tầm 10 ngày cho vết thương khô thì trồng lại
+ Vậy mình ko treo nó lên mà để trong cái thao dc ko ?
+ Còn về đất trồng thì ở nhà mình là lò nấu rượu nên tro tàn và trấu rất nhiều ,mình nên trộn vào đất ko ? và tỉ lệ như nào ?
+ Có cần lót đá dưới đáy trước khi trồng ko ? và lót như thế nào là đúng cách ?
và đây là hình mình vừa chụp lại (dt cùi nên hơi mờ ,mong các bạn thông cảm)

caycanhsadec

Thành viên
cắt bỏ những rể xấu rồi chỉ cần để nơi khô ráo hay treo cũng được cho nó khô như củ cải muối rồi swar theo ý muốn rồi trồng lại bình thừong . Chúc bạn thành công

songxanh

Thành viên
Sứ là loài hoa chịu hạng rất cao giống như xương rồng có thể không cần tưới nước cả tuần cũng không sau. Nhưng trái lại khi bị tưới nước nhiều hoặc động nước thì rể sứ sẽ thuối và chết dần . vì vậy khi trồng bạn nên khoéc ở đáy chậu lổ thoát nước to một chút và rải một lớp đá bên dưới cho dể thoát nước và trộn tro chấu cùng với sơ dừa càn tơi sốp càn tốt .Sứ sẽ phát triển nhanh thôi . Chúc bạn thành công!