Hỏi về cây lộc vừng

zinzin.90213

Thành viên mới
Chào các bác. em mem mới :D.
Chả là em mới tậu đc cây lộc vừng. Đang băn khoăn ko biết trồng cây này xuống đất hay là trồng trong chậu nữa.hix
Các bác cho em ý kiến về em nó vs ạ. Và cho em hỏi cách chăm sóc khi mới bứng cây lên luôn ạ.
đây là ảnh em nó:

Cây cũng đc tầm 6 năm tuổi r ạ

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
Đế đẹp đấy bạn ạ! trồng trong chậu cũng được! làm cây Văn nhân lúc có hoa rủ xuống nhìn hay lắm! Lộc vừng thì dễ sống thôi, nhưng chịu khó quan tâm đến cây là ngon rồi( chăm như chăm bộ tóc bạn đang mang là tốt đấy, hihi), đã có bài về chăm sóc Lộc vừng, chịu khó tìm nhé!

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực
rất dể, bạn trồng ở đâu đó là tùy vào địa cảnh, quỷ đất của nhà bạn thôi.
cây mới bứng về bạn cứ trồng cây với cát, không cần trộn đất là ok.

zinzin.90213

Thành viên mới
Đế đẹp đấy bạn ạ! trồng trong chậu cũng được! làm cây Văn nhân lúc có hoa rủ xuống nhìn hay lắm! Lộc vừng thì dễ sống thôi, nhưng chịu khó quan tâm đến cây là ngon rồi( chăm như chăm bộ tóc bạn đang mang là tốt đấy, hihi), đã có bài về chăm sóc Lộc vừng, chịu khó tìm nhé!
Vâng. tks bác nhìu nhé. E mới chơi nên chưa có kinh nghiệm nên hỏi các bác tý. hì. cây này cũng lâu năm phết nhưng ông cậu e trồng ở chậu ko chăm đc nên nó chẳng ra hoa bác ạ. nên e đem về trồng xuống đất cho nó tốt vs to lên tý.

rất dể, bạn trồng ở đâu đó là tùy vào địa cảnh, quỷ đất của nhà bạn thôi.
tks bác nhé. thế mờ bác ko cm sớm sớm tý nữa.kaka. làm em trồng bằng đất mất r. em trồng dưới đất. đào sâu 80cm, dưới em thay đất thịt vs cho phân chuồng lót xuống dưới. ko biết nó có bị xót quá ko nữa :D=))

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
Vâng. tks bác nhìu nhé. E mới chơi nên chưa có kinh nghiệm nên hỏi các bác tý. hì. cây này cũng lâu năm phết nhưng ông cậu e trồng ở chậu ko chăm đc nên nó chẳng ra hoa bác ạ. nên e đem về trồng xuống đất cho nó tốt vs to lên tý.

tks bác nhé. thế mờ bác ko cm sớm sớm tý nữa.kaka. làm em trồng bằng đất mất r. em trồng dưới đất. đào sâu 80cm, dưới em thay đất thịt vs cho phân chuồng lót xuống dưới. ko biết nó có bị xót quá ko nữa :D=))
Tớ thì nếu trồng ngoài đất thì cho phân chuồng hoai mục xuống dưới cùng, rồi cho một lớp đất thịt lên trên rồi trồng cây bình thường. Nếu máu thì lại đào, à không cần, cứ nhổ lên trồng lại.ha ha( đùa nhé)^:)^:-"=))

zinzin.90213

Thành viên mới
Tớ thì nếu trồng ngoài đất thì cho phân chuồng hoai mục xuống dưới cùng, rồi cho một lớp đất thịt lên trên rồi trồng cây bình thường. Nếu máu thì lại đào, à không cần, cứ nhổ lên trồng lại.ha ha( đùa nhé)^:)^:-"=))
em cũng làm thế đấy bác. em làm mấy lớp cơ :)). tại sân nhà em đất mượn nên phải đào sâu. ít lâu nữa mà nó to to ko biết đào lên có nổi ko ý :))

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
em cũng làm thế đấy bác. em làm mấy lớp cơ :)). tại sân nhà em đất mượn nên phải đào sâu. ít lâu nữa mà nó to to ko biết đào lên có nổi ko ý :))
yên tâm! chỉ cần lấy đc rễ cách đế 20cm là trồng lên thôi mà! tớ giâm cành còn mọc ầm ầm nữa là.^:)^

nguyenphuonglc

Thành viên
Lộc vừng rất dễ trồng
Nếu bạn muốn cây nhanh to thì trồng xuống đất, bon phân. còn không bạn trồng trong chậu cây lớn rất chậm

huyetdu

Banned
Nghe theo lời bác này là đổ thóc giống ra ăn đấy nhé!

Thấy sân nhà bạn cao đẹp, đất rộng rãi, lại có khu vực riêng trồng rau/cây nữa nên bạn được nhiều quyền lựa chọn. Nếu là tôi, tôi sẽ trồng ra đất, ở vị trí của cây sấu.

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực

Thấy sân nhà bạn cao đẹp, đất rộng rãi, lại có khu vực riêng trồng rau/cây nữa nên bạn được nhiều quyền lựa chọn. Nếu là tôi, tôi sẽ trồng ra đất, ở vị trí của cây sấu.
xin hỏi bạn có chơi lộc vừng nhiều không? và bạn biết rỏ về cây lộc vừng nhiều không, xl bạn chứ đó là kinh nghiệm không chỉ của tôi mà cả gia đình tôi chơi cây từ mấy chục năm về trước cho tới bây giờ, việc gì không biết xin bạn đừng lăng tăng.tránh làm mất lòng mọi người.
mình xl chủ topic nhưng mình không thể chịu được, đấy là kinh nghiệm, mình giao lưu, không ai có quyền cười trê được mình.

huyetdu

Banned
Re: Trả lời: Hỏi về cây lộc vừng

xin hỏi bạn có chơi lộc vừng nhiều không? và bạn biết rỏ về cây lộc vừng nhiều không, xl bạn chứ đó là kinh nghiệm không chỉ của tôi mà cả gia đình tôi chơi cây từ mấy chục năm về trước cho tới bây giờ, việc gì không biết xin bạn đừng lăng tăng.tránh làm mất lòng mọi người.
mình xl chủ topic nhưng mình không thể chịu được, đấy là kinh nghiệm, mình giao lưu, không ai có quyền cười trê được mình.
ÔI! bác vĩ đại quá, bác cao cả quá, bác luôn luôn đúng, lời bác tuôn ra là vàng là ngọc. Có vậy thôi mà bác nỡ phùng mang trợn mỏ với tôi sao. THôi, xin đấy! ^:)^

Lộc vừng bứng về chỉ trồng vào cát, không trộn đất <= chắc đây là bí quyết gia truyền mấy chục năm nay của gia đình bác giờ mới được tiết lộ đây.

Chủ thread cứ trồng thử vào cát xem sao nhé, rồi sau một vài tháng nếu cây lỡ có bề gì thì niệm chú "vừng ơi nảy ra".

Xin ghi nhận cái bí quyết truyền đời này, chắc phải cho vào sách kỷ lục Guinness thế giới mất thôi.

zinzin.90213

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Hỏi về cây lộc vừng

ui.... các bác nguôi hỏa. j mà nóng tính thế. hihi. e trồng ra đất r. mới trông mà nó cũng ra nhìu lá phết r.

ak các bác cho em hỏi là bộ rễ này nên lấp đất lên ko hay cứ để nó nổi lên như thế ạ