Hỏi về địa lan xứ nóng.

hungphamngoc

Thành viên mới
Mình vừa ghé ra tiệm lan Hải Minh (công viên Hoàng Văn Thụ) thấy có 3 chậu địa lan rất tốt (chưa bông). Chủ tiệm nói là địa lan xứ nóng, giống của Thái Lan, hoa màu vàng, giá là 600 ngàn cho 1 chậu. Tính rinh về nhưng sợ không ra hoa vì nghe nói địa lan là của xứ lạnh. Anh em nào biết về giống này xin chỉ giúp. Cảm ơn rất nhiều!

lanhodiepcl

Thành viên
Mấy cây địa lan xứ nóng trồng bằng hỗn hợp đất,sỉ than,trấu hun,phân bò èo ọt quá nên em chuyển sang giá thể xơ dừa băm nhỏ,ngâm xả 1 tuần thì thấy cây phát triển tốt.

tuandefzajj

Thành viên tích cực
@lanhodiep: nếu ngoài bắc mà a trồng khiểu này khẳng định k thọ quá 2 năm. Chất trồng thoáng thế mà e quên trời mưa dầm 2,3 hôm đã toi vài mầm rùi. Ax!

lanhodiepcl

Thành viên
@lanhodiep: nếu ngoài bắc mà a trồng khiểu này khẳng định k thọ quá 2 năm. Chất trồng thoáng thế mà e quên trời mưa dầm 2,3 hôm đã toi vài mầm rùi. Ax!
em thì ngược lại bác,trồng kiểu cũ toi hết mấy mầm,may mà còn tí ti để ra mầm khác.
xơ dừa xé mịn rồi băm khoảng 0,5 cm,em thấy cũng không giữ nước mấy.những tháng nắng vừa qua ngày em vẫn tưới 2 lần.còn mấy hôm nay có mưa thì em đang để ngoài mưa luôn.bác nhắc em mới chôt dạ chiều nay về cho vào mái che.