Hỏi cách chăm sóc cây thông con

Minh Xuân

Quản lý
Chào bạn Camauter,
Thấy bạn thích trồng thông thật thú vị. Thực ra trồng thông từ hạt không khó khăn lắm. Chỉ có điều là mọc rất chậm, cần kiên nhẫn.
Cây thông con của bạn chắc đã hơn tháng tuổi. Không rõ là loài gì, nguồn gốc ở đâu? Các loài khác nhau thì các gieo trồng cũng khác nhau.
Theo như chất trồng của bạn (có vỏ trấu) thì chắc bạn ở Việt Nam, có thể là ở miền Nam. Bạn dùng chất trồng giống như cho cây cảnh thông thường nên dễ bị thối là phải. Trồng thông cần đất thoáng, ít mùn hơn. Chuyện bỏ vỏ thông vào là không cần thiết. Có thể làm thoáng đất bằng bất cứ thứ gì (vỏ trấu, sỏi nhỏ, ...). Quan trọng nữa trộn với một ít đất thông ở đâu đó vào. Thông là loài có nấm cộng sinh ở rễ. Vì thế cần có đất thông để gây nấm cho cây con.
Cây của bạn thế nào rồi? Có định gieo thêm cây nào nữa không?

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Cây thông đen của em cũng mọc nhiều lắm. Bác Camauteur để lại cho 20 hạt thì phải, mọc phải được 15-17 cây (chưa đếm :D) Các bác cho em hỏi 1 chút, em muốn trồng thông bằng xỉ than có được không vì xỉ than thoát nước rất tốt. Em thấy các bác bảo dùng than củi, là than tro sau khi mình đun bếp củi hay than hoa dùng để nướng chả vậy? Cái quả trộn ít đất thông là căng đây. Em ở giữa đồng bằng, lấy đâu ra đất thông để trộn :D

camauteur

Thành viên
Chào bác TĐT. Lô hạt thông của bác tỉ lện nẩy mầm khoảng 80%. theo tôi thì nó sẽ nẩy mầm thêm nữa, tỉ lệ nẩy mầm không đồng điều, có khi hạt nẩy mầm trước sau đến hơn 30 ngày. Bonhe nói nên dùng than củi bác ạ, bác coi chừng mấy con mèo nhà bác nhé, kẻo nó dùng làm thuốc thì tiêu. Cái vụ thêm một ít đất thông chắc hôm nào phải nhờ bác tungcoidalat quá :D hihi

Chào bạn Minh Xuân. Bạn có thể cho biết bạn đang sống ở đâu không? Cây thông tôi đang trồng là cây Thông đen Nhật Bản (Japanese black pine - Pinus thunbergii), theo bạn nói cần gây nấm cho rễ Thông và tôi đã tìm kiếm thì thấy như bạn nói và được một số thông tin yêu cầu mua loại đất tên là Hollow Creek Farms Micro Plus Tôi không biết nếu không có nấm đó thì liệu cây có phát triển bình thường? hoặc trong quá trình phát triển cây có tự phát sinh ra loại nấm đó không?

Vườn tôi không lớn nên tôi chỉ ươm mỗi lần vài hạt cốt chỉ muốn có mỗi loại vài cây để trồng, hiện giờ cũng đã có thêm vài cây thông vừa nẩy mầm. Cảm ơn đã đóng góp thông tin rất có ích.
camauteur.

Minh Xuân

Quản lý
Chào các bạn,
Minh Xuân hiện ở Nga, nhưng trước đây có thời gian ở VN khá lâu. Xin bàn một chút về trồng thông.
Tỷ lệ nảy mầm của hạt thông phụ thuộc vào nhiều thứ. Thông, khác với các loài cây lá rộng, thường có tạo hạt rỗng (hạt điếc do không được thụ phấn). Những cây lá rộng nếu không thụ phấn thì không tạo hạt. Vì vậy trong lô hạt thông có thể đã có nhiều hạt không có mầm.
Hạt Thông có dầu nên không giữ được lâu, thường chỉ được 1 năm. Vì thế tốt nhất là gieo hạt khi mới thu được.
Hạt một số loài Thông núi cao hay Thông ôn đới cần xử lý lạnh,giống như hạt Phong vậy. Tuy nhiên hạt Thông dễ gieo hơn hạt Phong nhiều vì vỏ hạt Thông không dày như hạt Phong.
Về đất để ươm Thông không phải vấn đề quá khó. Có thể lấy bất kỳ đất nào có thông mọc mà trộn với đất gieo ươm. Ví dụ ở Hà Nội có rừng thông ở Sóc Sơn, có thể lấy ít đất trên bề mặt rừng thông ở đây mà trộn. Ở TP HCM thì khó hơn một chút. Tuy nhiên có thể tìm được, ví dụ như trên Đà Lạt toàn rừng thông. Hoặc ở Đồng Nai cũng có một số rừng thông.
Nếu như hạt lan nhỏ như hạt bụi, bắt buộc phải có nấm rễ mới nảy mầm thì nấm rễ không phải là điều kiện bắt buộc đối với Thông, hạt có nhiều chất dinh dưỡng. Nếu có nấm thì hạt nảy mầm nhanh và khỏe hơn. Nếu không thì cũng không sao.
Hơn nữa rễ thông rất nhạy cảm với việc đánh chuyển. Không nên tự nhiên thay đất chỉ vì để bỏ thêm đất thông vào. Đợi đến khi cây lớn (khoảng 15-20cm) hãy chuyển đất.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Chào các bạn,
Minh Xuân hiện ở Nga, nhưng trước đây có thời gian ở VN khá lâu. Xin bàn một chút về trồng thông.
Tỷ lệ nảy mầm của hạt thông phụ thuộc vào nhiều thứ. Thông, khác với các loài cây lá rộng, thường có tạo hạt rỗng (hạt điếc do không được thụ phấn). Những cây lá rộng nếu không thụ phấn thì không tạo hạt. Vì vậy trong lô hạt thông có thể đã có nhiều hạt không có mầm.
Hạt Thông có dầu nên không giữ được lâu, thường chỉ được 1 năm. Vì thế tốt nhất là gieo hạt khi mới thu được.
Hạt một số loài Thông núi cao hay Thông ôn đới cần xử lý lạnh,giống như hạt Phong vậy. Tuy nhiên hạt Thông dễ gieo hơn hạt Phong nhiều vì vỏ hạt Thông không dày như hạt Phong.
Về đất để ươm Thông không phải vấn đề quá khó. Có thể lấy bất kỳ đất nào có thông mọc mà trộn với đất gieo ươm. Ví dụ ở Hà Nội có rừng thông ở Sóc Sơn, có thể lấy ít đất trên bề mặt rừng thông ở đây mà trộn. Ở TP HCM thì khó hơn một chút. Tuy nhiên có thể tìm được, ví dụ như trên Đà Lạt toàn rừng thông. Hoặc ở Đồng Nai cũng có một số rừng thông.
Nếu như hạt lan nhỏ như hạt bụi, bắt buộc phải có nấm rễ mới nảy mầm thì nấm rễ không phải là điều kiện bắt buộc đối với Thông, hạt có nhiều chất dinh dưỡng. Nếu có nấm thì hạt nảy mầm nhanh và khỏe hơn. Nếu không thì cũng không sao.
Hơn nữa rễ thông rất nhạy cảm với việc đánh chuyển. Không nên tự nhiên thay đất chỉ vì để bỏ thêm đất thông vào. Đợi đến khi cây lớn (khoảng 15-20cm) hãy chuyển đất.
Cảm ơn bác nhé. Hôm nào em phải rủ bác Truly Bonsai đi Sóc Sơn 1 chuyến mới được :D Nhưng bác cho em hỏi thêm 1 chút: bây giờ cây thông của em mới mọc trong khay ươm. Em dự kiến khoảng cuối thu, đầu xuân mới cho ra chậu để trồng. Thời gian này em bắt đấu làm đất. Đất thông như bác nói có phải ủ cùng đất không? Hay mang về là trộn vào đất đã ủ kỹ rồi trồng ngay? Cảm ơn bác nhiều nhé!

Minh Xuân

Quản lý
Bạn Thích Đủ Thứ làm đất như vậy là khá kỹ, có chuẩn bị trước. Thời vụ đánh chuyển cuối thu và đầu xuân cũng là phù hợp đối với thông, vì đây là lúc cây ngừng sinh trưởng, rễ và lá có sức chịu đựng tốt hơn khi cây sinh trưởng mạnh, nhiều chồi non ở cành và rễ.
Khi đi lấy đất thông tốt nhất chỉ lấy phần đất bề mặt (khoảng 15-20cm trên mặt đất) vì đây là lớp đất mùn có nhiều nấm rễ. Nếu lấy vào mùa mưa như bây giờ thì cũng tốt vì bây giờ đang là mùa nấm ra quả thể (ra cây nấm mọc trên đất). Như vậy sẽ có nhiều giống nấm trong đất.
Đất lấy vế không cần ủ, chỉ cần nhặt bỏ cỏ dại, là có thể trộn được với đất trồng.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Thông của em nảy mầm rồi đây. Em đếm lên ***** 20 cây :D, nhưng hình như có 2-3 cây có khả năng chết, vì em thấy nó héo :D

Cây baobab cũng lên khá tốt, tháng 8 em cắt rễ cọc, trồng sang chậu:

camauteur

Thành viên
Chào bác TĐT. Mấy cây thông con bình thường tôi để ý khi nó nẩy mầm, những cái vỏ hạt còn dính trên những chiếc kim, bác hãy dùng tay (một tay nắm thân cây, một tay nắm chiếc vỏ) tuộc nó ra khỏi cây con đi, để cho nó quang hợp, nếu không để lâu nó có thể chết cả cây với lý do thối kim, tôi thấy nó rất khó khăn khi tự mình tuốc bỏ cái vỏ hạt. Bác làm nhanh nhé.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Chào bác TĐT. Mấy cây thông con bình thường tôi để ý khi nó nẩy mầm, những cái vỏ hạt còn dính trên những chiếc kim, bác hãy dùng tay (một tay nắm thân cây, một tay nắm chiếc vỏ) tuộc nó ra khỏi cây con đi, để cho nó quang hợp, nếu không để lâu nó có thể chết cả cây với lý do thối kim, tôi thấy nó rất khó khăn khi tự mình tuốc bỏ cái vỏ hạt. Bác làm nhanh nhé.
Kekeke, 10 cây cao, em tuốt hết rồi. Ảnh này chụp khi chưa tuốt. Số còn lại chắc mai mốt tuốt nốt, vì thân nó còn ngắn hơn bề rộng ngón tay, không biết cầm vào đâu mà tuốt :D

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
hâhah anh thích ơi cho em xin mấy cây baobad nha. :D
chúng nó có làm sao đừng bảo em quở:D
Chú yên tâm. Vài hôm nữa, mấy cây còn lại trong chậu đó mọc nốt, anh đánh ra, cắt rễ cọc, tặng chú 1 cây trồng chơi. Nếu định trồng ở Kiến An để to, dự trữ nước khi hạn hán thì bảo để anh không cắt rễ cọc :D

Minh Xuân

Quản lý
Minh Xuân có kinh nghiệm về các loài Thông của Việt Nam từ Thông đỏ, Thông năm lá (ngũ trâm tùng), tới các loài Hồng tùng, Bạch tùng, Thủy tùng, rồi các loại Thiết sam, Du sam, Vân sam, v.v. Nếu các bạn ủng hộ Minh Xuân xin chia sẻ kinh nghiệm và hình ảnh trong một chuyên mục riêng. Không biết nên đặt chuyên mục ở trang nào?

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Minh Xuân có kinh nghiệm về các loài Thông của Việt Nam từ Thông đỏ, Thông năm lá (ngũ trâm tùng), tới các loài Hồng tùng, Bạch tùng, Thủy tùng, rồi các loại Thiết sam, Du sam, Vân sam, v.v. Nếu các bạn ủng hộ Minh Xuân xin chia sẻ kinh nghiệm và hình ảnh trong một chuyên mục riêng. Không biết nên đặt chuyên mục ở trang nào?
Bác đặt luôn cùng ở đây này. Nếu không bác cho vào mục "Kinh nghiệm nghệ nhân" cũng ổn :D

Bác cho hỏi sưu tầm giống các loại thông, tùng trên có khó không? Em muốn sưu tầm mà chưa biết mua hạt ở đâu :D

Minh Xuân

Quản lý
Bác đặt luôn cùng ở đây này. Nếu không bác cho vào mục "Kinh nghiệm nghệ nhân" cũng ổn :D

Bác cho hỏi sưu tầm giống các loại thông, tùng trên có khó không? Em muốn sưu tầm mà chưa biết mua hạt ở đâu :D
Chưa viết mà đã có người đòi tìm giống:p
Thực ra chủ đề về thông, tùng, sam, bách rất khó, khó hơn chơi phong lan. Phong lan có thể ra chợ mua được. Còn các loài cây lá kim Việt Nam thì chỉ có cách vào rừng mới lấy được giống. Cây lá kim vừa khó trồng, vừa lâu thành cây cảnh, không biết mọi người có đ ủ kiên nhẫn không? Nhưng chơi thông có bản sắc và thú riêng của nó.
Để Minh Xuân nghĩ đã, trước khi lập chuyên đề riêng về Thông.

bác có thể viết trong mục kinh nghiệm nghệ nhân từ đó có thể coi như tài liệu cho mọi người trên diễn đàn học hỏi.đây cũng là vấn đề nhiều người quan tâm hi vọng sẽ sớm được đọc bài viết của bác.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Chưa viết mà đã có người đòi tìm giống:p
Thực ra chủ đề về thông, tùng, sam, bách rất khó, khó hơn chơi phong lan. Phong lan có thể ra chợ mua được. Còn các loài cây lá kim Việt Nam thì chỉ có cách vào rừng mới lấy được giống. Cây lá kim vừa khó trồng, vừa lâu thành cây cảnh, không biết mọi người có đ ủ kiên nhẫn không? Nhưng chơi thông có bản sắc và thú riêng của nó.
Để Minh Xuân nghĩ đã, trước khi lập chuyên đề riêng về Thông.
Kekeke, em muốn sưu tầm từ lâu rồi. Em đã lập hẳn 1 topic rồi nhưng ko có ai hưởng ứng cả :( Em muốn vừa học, vừa thực hành luôn cho dễ nhớ :D Còn kiên nhẫn thì em đang rèn. Em mới ngoài 30, hy vọng bắt đầu từ bây giờ, khi về hưu có 1 vườn để chơi :D