Hướng dẫn ươm hạt thông đen Nhật Bản trên cát lớn

bonsai_vietnam

Thành viên tích cực

Chào Các Bạn,

Sau khi ươm thành công trên sỏi nhỏ ( Sỏi thủy sinh) Mình tiếp tục thử nghiệm ươm trên cát lớn ( Cát đổ bê tông) Chia sẻ cùng các Bạn. Về quy trình cũng ko có gì thay đổi

Xem lại quá trình ươm trên sỏi:

bonsai_vietnam

Thành viên tích cực

Vậy là sau thời gian khoảng 2,5 tháng. Nay cây thông bắt đầu ra lá thực. Là thông 2 lá - Mà lá xanh đậm và đẹp

Tới đây mình bắt đầu đánh tỉa, chỉ để lại 1 ít để theo dõi tiếp

Lô tiếp theo có kinh nghiệm hơn chút, Ươm thẳng lên cát lớn - Mình chỉ cập nhật hình ảnh, quá trình ươm không có gì thay đổi . Có số hotline trên hình. AE cần hỏi gì thêm có thể gọi trực tiếp cho mình.

bonsai_vietnam

Thành viên tích cực
Tiếp theo là hình ảnh của lô trên sau 1 tuần và chậu mình mới ươm trên cát lớn khoảng 13 ngày. AE cần tìm hiểu kỹ hơn gọi số hotline trên hình cho mình hoặc tới vườn 13 Nguyễn Quang Bích xem mình chia sẻ thêm

Ươm trên cát tiết kiệm chi phí, và khả năng thành công tương đương như ươm trên sỏi

sq_thanhduong

Thành viên
Cảm ơn anh bài viết có ít. Không biết các anh em từng ươm hạt thông đen trên diễn đàng kết quả ra sao nhưng em cũng ươm, cũng chọn lọc chất trồng cẩn thận, nhưng không biết sao nó cũng lên bình thường nhưng chừng tháng sau là tự rụi, trong khi đó kiểm tra chất trồng thì không thấy ứ nước. Riết giờ ám ảnh, thấy thông thích lắm mà không dám ươm nữa. Chắc chờ mua cây phôi về chơi

bonsai_vietnam

Thành viên tích cực
Nói chung loại này khó. Đợt thành công thì kết quả cuối cùng cũng được tối đa khoảng 60% lượng cây chồi lên. Thường dao động từ 40-60% vậy là thành công. Nó chết dần dần còn lại chừng Đó. Được cái sau này nó thuần hóa, Không bị chết như thông nhập từ Nhật Bản. Và lại khi trồng từ cây nhỏ mình uốn nắn dễ hơn

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Thông theo mình không khó ươm. Hạt tốt đã nảy mầm thig ít thấy chết, sống đến 99.9%. Lúc tách bầu tỉa rễ có vài cây chết do cắt rễ cọc hết không nảy được rễ. Ươm thông mình toàn ươm cát, hạt to có, hạt nhỏ có, lẫn xỉ than, tro trấu hun có. Ngày phun sương 1 lần để trong mát, đưa dần ra nắng là ổn.
==================================
Vừa ươm 50 hạt Mikawa do bạn xách bên Nhật về tặng. Nảy được 47 cây thấy chất lượng hạt của họ vậy quá ổn. Mình ươm cát bê tông, ngâm rửa sạch phơi khô sàng lấy hạt lớn. Nếu cát mà không ngâm rửa thì thấy đất còn dính khá nhiều cũng giữ ẩm. Cát thạch anh lọc nước cungc ổn sạch đất nhưng lại sợ mặn nên cũng cần ngâm rửa.