Grammatophyllum (hoàng xà ,hổ diện,thanh tuyền,thịnh vượng) và Vũ Nữ Hoàng Hậu

dung8632011

Thành viên
Trả lời: Grammatophyllum (hoàng xà ,hổ diện,thanh tuyền,thịnh vượng) và Vũ Nữ Hoàng H

ở miền Nam Vũ Nữ hoàng hậu thường cần phải có 5 giả hành to,che một lớp lưới và tưới 6- 30 -30 ,hai lần một tuần để kích hoa
Mình đang có 1 chậu vũ nữ hoàng hậu xanh nâu . Mình mua có tới 4 giả hành lớn , 3 cái nhỏ , còn lá đầy đủ , củ chỉ hơi nhăn chứ ko héo , 250k , hên mình chọn lúc mới xuống hàng được chậu tới 4 nụ , nhưng lúc nở mình thấy ko được to lắm , nhưng nhìn vẫn đủ độ lớn , ko bị hút trong phòng . Hiện tại đang nhú 2 nự nữa :D
Tóm lại là lúc mua dạng giả hành đã lớn và có hoa rồi thì mình thấy nên chọn giỏ có nhiều giả hình lớn , ko nhăn nheo , héo , có đủ các cặp lá . Sau về chăm sóc sẽ có hoa .

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Grammatophyllum (hoàng xà ,hổ diện,thanh tuyền,thịnh vượng) và Vũ Nữ Hoàng H

hoàng hậu xanh (nhà Tùng TV)

Lamgiang0373

Thành viên

Vũ nữ HH xanh vừa chớm nở chia sẻ với ACE :

Vòi hoa dài 1,5m . Không biết khi nở hết nó mang sao nổi nữa ?

bongbim

Thành viên

Bạn trồng kiểu gì mà quá sợ luôn~X(

nguyen dinh khoi

Thành viên

Chú Thuận ơi. Sao chậu Hoàng hậu của cháu lại bị teo củ lại hả chú?
Lá vẫn tốt, rễ mọc nhiều, thậm chí rễ sau còn to hơn rễ trước.
Có khi nào thiếu nước không chú? Ngày cháu tưới 2 lần đẫm, bón phâm chậm tan xám của Đài, hàng tuần thêm 20-20-20 hoặc 30-15-10 nồng độ loãng hơn hướng dẫn trên bao bì. Cháu treo không lưới che, nắng sáng đến 11h.
Cảm ơn chú

DOVANDINH

Thành viên
Re: Grammatophyllum (hoàng xà ,hổ diện,thanh tuyền,thịnh vượng) và Vũ Nữ Hoàng Hậu

Cây của em đã đã tuổi ra hoa chưa các bác :

Tracdonglai

Thành viên

hĩ, hoàng xà mà các bác đưa hoàng hậu vào là sao?:-?? lạc đề oy kìa

culanluasg

Super Moderator

hĩ, hoàng xà mà các bác đưa hoàng hậu vào là sao?:-?? lạc đề oy kìa
hai cây Hoàng xà và Vũ Nữ Hoàng Hậu này theo danh pháp quốc tế là cùng một chi lan Grammatophyllum bạn ah nếu bạn đã từng chơi và tìm hiểu hoa của chúng gần hệt nhau,gọi là Vũ Nữ hoàng hậu chỉ là sự nhầm lẫn nhưng lâu ngày thành thói quen ,chuyện này không lạ trong các chi lan

culanluasg

Super Moderator

cây hoàng xà hổ diện thanh tuyển tên La tinh là Grammatophyllum speciosum
còn Vũ Nữ Hoàng hậu là Grammatophyllum scriptum

ABCorchids

Thành viên

- Em này tên gì vậy Anh Cù ơi... em có nghe Anh nói 1 lần ở đâu đó mà em quên mất tiêu rồi...Anh nhớ nhắc dùm em với.

culanluasg

Super Moderator

trietbuivien

Thành viên

Nhìn cây lan vũ nữ Hoàng Hậu sướng mắt thiệt. chắc vài bữa nữa mua 1 chậu về trồng quá!

trietbuivien

Thành viên

Lan vũ nữ Hoàng Hậu trồng từ nhỏ thì khoảng bao lâu thì có hoa? dòng lan này cho hoa quanh năm hay chỉ cho hoa theo mùa thôi? Mong các bạn trả lời giúp. tks các bạn.

kimngandr

Thành viên

cập nhật

seaman

Thành viên mới

Em có mấy cây các bác giúp em với! em trồng ngoài Bắc trời lạnh cây không chịu được.
Bác nào co kỹ thuật trồng loại này thi cho em kinh nghiệm! sdt 0966899929!

Nguyễn Tiến Đạt

Thành viên mới

Chào mấy anh, e ở Cần Thơ muốn mua Hoàng Xà và Vũ Nữ Hoàng Hậu này ở đâu la gần nhất ah..Vì e thấy Pic ở trên nói la có ở Vĩnh Long. Cách chăm sóc co khác nhiều so vói các loại Lan khac khong? ( vì e mới bắt đầu chơi Lan nên chưa có nhiều Kinh Nghiệm). Mong mấy a giúp e. Cảm ơn a e nhiều... :):p:p[-O<

tancangcaimep

Thành viên

[/IMG]
Hoàng Hậu trồng 100% nắng treo trước nhà

nguoimientay23@yahoo.com

Thành viên mới

Chào mấy anh, e ở Cần Thơ muốn mua Hoàng Xà và Vũ Nữ Hoàng Hậu này ở đâu la gần nhất ah..Vì e thấy Pic ở trên nói la có ở Vĩnh Long. Cách chăm sóc co khác nhiều so vói các loại Lan khac khong? ( vì e mới bắt đầu chơi Lan nên chưa có nhiều Kinh Nghiệm). Mong mấy a giúp e. Cảm ơn a e nhiều... :):p:p[-O<

Mình thấy ở Hương Lan, Cái Răng có bán đó bạn. Cây không lớn lắm, khoảng 3-4 tấc