Giới thiệu tác phẩm Đá cảnh nghệ thuật

cothachquan

Thành viên
xin chào anh em trên diễn đàn mình là hành viên mới tham gia ,thấy chuyên mục này cùng sở thích nên tham gia cùng anh em mở đầu bài mình gởi tác phẩm MIỀN SÔNG NƯỚC mời anh em thưởng lãm và cho ý kiến thank

Người Rừng

Thành viên tích cực
xin chào anh em trên diễn đàn mình là hành viên mới tham gia ,thấy chuyên mục này cùng sở thích nên tham gia cùng anh em mở đầu bài mình gởi tác phẩm MIỀN SÔNG NƯỚC mời anh em thưởng lãm và cho ý kiến thank
Tác phẩm đẹp quá, còn nhiều tác phẩm không bạn? up lên chia sẻ cùng anh em nhé, cảm ơn bạn nhiều!

dailoc

Thành viên tích cực

Chúc mừng và cảm ơn bạn có tác phẩm đẹp chia xẻ với diễn đàn.
Quan sát kỹ tác phẩm này, tôi có chút nhận xét thế này:
Với một góc chụp trực diện, dùng ánh sáng ngược, phông nền giản dị, bạn đã thành công khi thể hiện được hình ảnh chiếc thuyền đá và ngư ông buông cần, vừa lung linh huyền ảo, lại vừa rất sắc nét giữa không gian mênh mông hồ. đẹp lắm!
Hình ảnh chiếc thuyền câu nhỏ bé, ngư ông cũng bé nhỏ, tĩnh lặng mênh mông giữa mặt hồ, thật ra là một hình tượng rất đắc, đã được khai thác ở nhiều lĩnh vực nghệ thuật và đã để lại nhiều tác phẩm ở hàng kinh điển. Bạn có còn nhớ ba bài thơ thu bất hủ của Nguyễn Khuyến không? Tác phẩm của bạn khiến tôi liên tưởng đến hình ảnh chiếc thuyền câu trong bài Thu Điếu:
“Ao thu lạnh lẽo nước trong veo
Một chiếc thuyền câu bé tẻo teo…”
Vậy thì nên chăng gọi tên của tác phẩm của bạn là “Thu Điếu” (Câu cá mùa thu). Nhưng nếu bạn ngại “phạm huý”, xúc phạm đến tên một tuyệt tác của cụ Tam Nguyên Yên Đỗ thì bạn có thể gọi là “Thuyền câu” chẳng hạn, cũng được.
Sở dĩ nói bạn nên đổi tên, không nên gọi “Miền sông nước” là vì chủ đề chính và cũng là đối tượng chính của tác phẩm của bạn là viên đá. Nên tên gọi của tác phẩm cũng phải xuất phát từ viên đá. Mà viên đá của bạn lại đang có hình tượng một chiếc thuyền câu. Còn “sông nước” ở đây chỉ là bối cảnh phụ hoạ để nâng tầm ý nghĩa tác phẩm mà thôi…

Cuối cùng thì nét đẹp của toàn bộ tác phẩm được diễn tả trên đây, là cảm nhận cho… bức ảnh của bạn thôi chứ chưa phải cho viên đá - với tư cách là một tác phẩm đá cảnh nghệ thuật nghe bạn…

Thân ái chào và hẹn gặp lại!

cothachquan

Thành viên

Với một góc chụp trực diện, dùng ánh sáng ngược, phông nền giản dị, bạn đã thành công khi thể hiện được hình ảnh chiếc thuyền đá và ngư ông buông cần, vừa lung linh huyền ảo, lại vừa rất sắc nét giữa không gian mênh mông hồ. đẹp lắm!
Hình ảnh chiếc thuyền câu nhỏ bé, ngư ông cũng bé nhỏ, tĩnh lặng mênh mông giữa mặt hồ, thật ra là một hình tượng rất đắc, đã được khai thác ở nhiều lĩnh vực nghệ thuật và đã để lại nhiều tác phẩm ở hàng kinh điển. Bạn có còn nhớ ba bài thơ thu bất hủ của Nguyễn Khuyến không? Tác phẩm của bạn khiến tôi liên tưởng đến hình ảnh chiếc thuyền câu trong bài Thu Điếu:
Vậy thì nên chăng gọi tên của tác phẩm của bạn là “Thu Điếu” (Câu cá mùa thu). Nhưng nếu bạn ngại “phạm huý”, xúc phạm đến tên một tuyệt tác của cụ Tam Nguyên Yên Đỗ thì bạn có thể gọi là “Thuyền câu” chẳng hạn, cũng được.
Sở dĩ nói bạn nên đổi tên, không nên gọi “Miền sông nước” là vì chủ đề chính và cũng là đối tượng chính của tác phẩm của bạn là viên đá. Nên tên gọi của tác phẩm cũng phải xuất phát từ viên đá. Mà viên đá của bạn lại đang có hình tượng một chiếc thuyền câu. Còn “sông nước” ở đây chỉ là bối cảnh phụ hoạ để nâng tầm ý nghĩa tác phẩm mà thôi…

Cuối cùng thì nét đẹp của toàn bộ tác phẩm được diễn tả trên đây, là cảm nhận cho… bức ảnh của bạn thôi chứ chưa phải cho viên đá - với tư cách là một tác phẩm đá cảnh nghệ thuật nghe bạn…

cảm ơn anh em đã ghé thăm bài ,cảm ơn dailoc đã gợi ý cho em một ý rất hay em sẽ đổi tên lại ,và cho em hỏi em đưa hài và bài vô tóp phích có làm trở ngại tới anh không nếu có xin anh bỏ qua nha tác phẩm tiếp theo em xin gởi tác phẩm BẠCH MÃ PHI VÂN xin hỏi anh dailoc em đặt tên này có được không nhờ anh tư vấn thêm cho em nha cảm ơn

lnvinh

Super Moderator

Rất thấu tình đạt lí đó anh.

lnvinh

Super Moderator
cảm ơn anh em đã ghé thăm bài ,cảm ơn dailoc đã gợi ý cho em một ý rất hay em sẽ đổi tên lại ,và cho em hỏi em đưa hài và bài vô tóp phích có làm trở ngại tới anh không nếu có xin anh bỏ qua nha tác phẩm tiếp theo em xin gởi tác phẩm BẠCH MÃ PHI VÂN xin hỏi anh dailoc em đặt tên này có được không nhờ anh tư vấn thêm cho em nha cảm ơn
Tên này thì lại không thấy "Vân", đặt là Thiên Lý Mã được không CTQ.

sieuli

Thành viên tích cực
tác phẩm "MIỀN SÔNG NƯỚC". huynh đại lộc cho ý kiến vậy là thấu tình đạt lý rồi !.
riêng tác phẩm "BẠCH MÃ PHI VÂN", xét về cốt cách và chất đá tạm chấp nhận được !. khuyết điểm lớn nhất trong tác phẩm này là phần đuôi con bạch mã. nói đến bạch mã phải nhắc đến chiếc đuôi dài bóng mượt của nó. đó là phong thái của cả tác phẩm !. chúc huynh tìm ra phương án phù hợp !

lnvinh

Super Moderator
cảm ơn anh rất nhiều anh ơi cho em hỏi tên MÃ ĐÁO THÀNH CÔNG có được không anh
Cũng được, nhưng chỉ có 1 chú ngựa và lại đang chồm lên thấy không hợp lắm hay lấy tên: "Tấn Mã", " Mã Kình" hay hoành tráng hơn "Mã Vương" (Các tên đều là tên chuyên cho các biểu tượng Ngựa)

cothachquan

Thành viên
hiiiii chào anh tác phẩm này do thiên nhiên ban tặng mà anh tạo hóa ban sao mình nhận vậy anh ơi còn về chất liệu nó là đá agrat đá bán quý anh ơi độ cứng tới 7 modt đó anh cảm ơn anh đã ghé thăm bài

sieuli

Thành viên tích cực
dĩ nhiên ! "trong động có tĩnh trong tĩnh có động". lấy khuyết điểm làm ưu điểm" !...
mình không dùng đến bàn tay tác động, nhưng có thể để tạo hóa tự tác động theo ý mình !.
một kinh nghiệm hay có duyên được học hỏi của một vị tiền bối muốn chia sẻ ... vị này dùng bột đá cùng loại pha lẫn nước, cho thêm chút keo . nhỏ dọt vào phần bị khuyết ... !.!
để có thành quả có khi mấy mấy năm trời .!!

dailoc

Thành viên tích cực

“Con ngựa” này có cái bờm dựng, rất đặt trưng cho một chú chiến mã, đang ở tư thế chồm lên, như đang phi nước đại ở chốn sa trường. Rõ ràng đây là tư thế động, là một yếu tố dễ khai thác được những chủ đề hay trong các tác phẩm tạo hình, vốn là những thứ mang tính chất… tĩnh.
Tuy nhiên, nếu là ngựa thì tiếc thay chú ta lại chuyện thiếu đi một chút đá để làm cái đuôi. Hơn nữa, hình như phiến đá này có nhiều góc cạnh quá. Chưa rõ những góc cạnh đó như thế nào nhưng ít nhiều nó làm mất đi rất nhiều giá trị của viên đá. Điều đó cũng có nghĩa, xét về hình thể của tác phẩm, phiến đá này chưa đạt được cái chuẩn cần thiết.
Thế ta chỉ nên khai thác ở cái phần “động” hiếm hoi đang có, mà phớt lờ đi cái “tĩnh”, khi đặt tên cho viên đá.
Với lý đo đó, nếu viên đá là của tôi, tôi sẽ gọi nó là “Nước đại”, “Bước nhảy”, hoặc “Thăng Thiên”…
Vài dòng còn rất kém cõi để góp ý cùng bạn. Nếu không phải xin bạn bỏ quá cho.
Thân ái chào bạn!

cothachquan

Thành viên
cảm ơn đã trả lời thật là hay và giải thích rất tường tận em hi vọng một ngày gần nhất được gặp anh và trao đổi ,học hỏi nơi anh nhiều cảm ơn anh

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
Thân gửi các bạn!
Đá cảnh là một xu hướng nghệ thuật hiện đang rất sôi động ở nhiều địa phưuơng. Tuy nhiên rất tiếc là do những điểm đặc thù của loại hình này mà việc bàn luận trên các diễn đàn hầu như rất ít được sự quan tâm, thậm chí là sự nguội lạnh...

Để các “môn đồ” của Cây cảnh Nghệ thuật dần làm quen với người xóm giềng ít lời nhưng rất tốt bụng - Bộ môn Đá cảnh Nghệ thuật, tôi xin mở ra chủ đề này để các bạn cùng tham gia. Rất mong các bạn đã và đang sở hữu ít nhiều các tác phẩm đá cảnh, hoặc có tư liệu về các tác phẩm hãy giao lưu giới thiệu để mọi người cùng chiêm ngưỡng.

Trong loại hình đá cảnh nghệ thuật, cùng với việc đặt tên cho tác phẩm, đôi khi lời bình cho tác phẩm cũng là một bộ phận của tác phẩm. Do đó, đưa ra những lời bình, khen chê xác đáng đều được xem là… sang tác. Tác phẩm giá trị ngoài việc nhất thiết chính bản thân viên đá phải đẹp còn cần một cái tên hay và những lời bình xác đáng…

Để mở đầu, Dailoc tôi xin giời thiệu với các bạn Viên đá Trường Tồn.
Đây là viên đá tôi “nhặt” được ở Hội Hoa Xuân Quảng Nam – 2011 vừa qua. Mời các bạn có ý kiến nhận xét.

Dường như có bản đồ thế giới in hình trên Trường Tồn thì phải?
Nhưng hãy cứu lấy hành tinh xanh của chúng ta khỏi thảm họa tàn phá môi trường do tác nhân ô nhiễm do loài người sản sinh ra.
Mình thấy, hành tinh xanh đang chuyển hóa thành màu vàng rồi đó.
Lời kêu gọi chẳng khác lời thỉnh cầu cho chính chúng ta và thế hệ sau ta!
Cảm ơn bác chủ của Trường Tồn.
Thanks.

hoang.htc

Thành viên tích cực
Dường như có bản đồ thế giới in hình trên Trường Tồn thì phải?
Nhưng hãy cứu lấy hành tinh xanh của chúng ta khỏi thảm họa tàn phá môi trường do tác nhân ô nhiễm do loài người sản sinh ra.
Mình thấy, hành tinh xanh đang chuyển hóa thành màu vàng rồi đó.
Lời kêu gọi chẳng khác lời thỉnh cầu cho chính chúng ta và thế hệ sau ta!
Cảm ơn bác chủ của Trường Tồn.
Thanks.
giống như đại lục địa đang tách ra ở hàng triệu năm trước ! hành tinh xanh mà chuyển sang vàng là nguy to ...thanks đã cho xem.

hôm nay mới vào mục cua bác thấy thú vị lắm ở chỗ bác toàn đấ quí ,và đá màu sao em chưa thấy có đá phổ biến ở núi rừng em có vài hòn dân dã hôm nào up lên góp cùng các bác bình nhé.

vanluat

Thành viên
Trả lời: Các tác phẩm đá cảnh nghệ thuật

Có vẻ như người chơi đá cảnh nghệ thuật cũng có tố chất như những viên đá: lặng lẽ, trầm tư, chịu đựng… thế cho nên trên rất nhiều diễn đàn sinh vật cảnh, chuyên đề về đá cảnh nghệ thuật thường cũng là những trang trầm tư, lặng lẽ, ít lời. Diễn đàn của ta hình như cũng thế. Phần lớn thành viên đều thiên về cây cối mà ít người quan tâm đến lĩnh vực vốn cũng rất nhiều điều thú vị này.

Tôi bất ngờ được giao một “chân” quản cái khu vực “non bộ - đá cảnh” trên diễn đàn này, thật cũng rất lấy làm tiếc và buồn khi có rất ít thành viên tham gia bàn luận về đá cảnh.
Vậy để tạo một chỗ cho các bạn có cùng sở thích trao đổi, tôi xin mở topic đầu tiên này có tên là “Các tác phẩm đá cảnh nghệ thuật” để đăng tải những tác phẩm đá cảnh đẹp. Xin mời các bạn cùng tham gia đưa tác phẩm lên và trao đổi.

Mở đầu xin được giới thiệu viên đá “Nữ sinh” của tôi.
Đây là viên đá dạng sõi, nhẵn bóng, có màu xám đen. Hình quả trứng, kích thước khoảng 10x12x20 cm. Điều đặc biệt của viên đá là hoa văn ẩn hiện màu vàng ngà, có hình tượng của một thiếu nữ Việt với tà áo dài thướt tha.
Đây là một viên đá nhỏ nhưng mang lại nhiều cảm xúc!

Nào xin mời các bạn!

gian hàng đá cảnh của anh nhìn đẹp quá đầy mầu sắc,thật tuyệt vời cảm ơn anh đã chia sẻ=D>=D>=D>=D>

hungbonsai

Thành viên tích cực
==================================
những tác phẩm đá cảnh thiên nhiên của cu Minh,mới về quê đi lượm trên núi được mấy hòn ,anh em xem qua,rieng em thich hòn ,trường sơn đông nhất ,
một thoáng hạ long

ngày về,(một ba lô ngày về gặp người yêu )

thiếu nữ bên hoa dại

trường sơn đông,trường sơn tây

tình mẹ

thấp thoáng áo dài