Giống cây,SVC và giá trị của nó

Văn

Thành viên tích cực
dạ em cảm ơn!nhà em chỉ có mai đọt xanh 5 cánh thôi,8 cánh thì em chưa được chiêm ngưỡng,đọt đỏ 8 cánh thì bình thường
Đây bạn
Hoa Mai tình đọt xanh 8 cánh đây(ảnh chụp tết vừa rồi)

linhda said:
Các anh ơi thế Sam và Linh Sam giống hay khác nhau vậy ạ? Ai có dữ liệu về hình ảnh thì up lên giùm e với nha ....
Sam khác Linh sam bạn ơi
Dễ nhận biết nhất là Sam không có gai còn Linh Sam thì có gai.Sau đây là hình ảnh hai loại bạn vừa hỏi
Cây sam núi

Linh Sam

Tran Suong

Thành viên mới
Cách phân biệt của Văn rất đúng. Loại sanh lá nhỏ quê tôi ( Đan Phượng và Hoài Đức _ Hà Nội gọi lá sanh lá móng, bộ lá rất đẹp. Rễ ra nhiều. Nhưng cũng có 2 loại lá móng: Loại lá móng trồng bằng hạt và lá móng trồng bằng giâm triết cành. Nói vậy tưởng 2 loại trồng hạt hay giâm triết cành thì giống nhau nhưng thực tế 2 loại này có nhiều điểm khác nhau: Nhìn có thể phân biệt được ngay.Tôi mới chơi cây nên biết sơ sơ vậy.Thực tế nhìn loại lá móng trồng bằng giâm cành triết nhìn rất đẹp và dễ tạo thế, tạo rễ, da láng không u sần như trồng băng hạt.....Tại các vườn cây ở đây giá các cây phôi: Nhìn hình, thế độ già gần giông nhau nhưng loại lá móng trồng băng giâm triết cành giá có thể gấp đôi, gấp ba.....Các bác có dịp về Đan Phượng và Hoài Đức tham thảo xem!!!

anhviet1022703

Thành viên Mua Bán
Em thấy nó phụ thuộc chủ yếu vào tên tuổi và độ tinh tế của người chơi cây nửa, còn về giống, loài, lá nhỏ lá lớn, lá đơn lá kép...không quan trọng lắm. Còn 02 cây cảnh mà giống nhau mà khác loại lá, loại da ...thì hiếm lắm vì thường 02 cây giống nhau về tuổi, dáng... thì được trồng và tạo tác theo kiểu công nghiệp nên cũng giống nhau về loài, loại... Vậy em thiết nghĩ chuyên mục này được xây dựng để anh em có thể tăng hiểu biết và tăng khả năng nhận dạng, vấn danh đúng các loại cây thì rất bổ ích. Nhưng riêng về khoảng giúp anh em định giá thì có gì đó mang tính chủ quan quá. Chút thiển ý có gì chưa đúng mong anh em góp ý, chỉ bảo thêm.

Văn

Thành viên tích cực
Em thấy nó phụ thuộc chủ yếu vào tên tuổi và độ tinh tế của người chơi cây nửa, còn về giống, loài, lá nhỏ lá lớn, lá đơn lá kép...không quan trọng lắm. Còn 02 cây cảnh mà giống nhau mà khác loại lá, loại da ...thì hiếm lắm vì thường 02 cây giống nhau về tuổi, dáng... thì được trồng và tạo tác theo kiểu công nghiệp nên cũng giống nhau về loài, loại... Vậy em thiết nghĩ chuyên mục này được xây dựng để anh em có thể tăng hiểu biết và tăng khả năng nhận dạng, vấn danh đúng các loại cây thì rất bổ ích. Nhưng riêng về khoảng giúp anh em định giá thì có gì đó mang tính chủ quan quá. Chút thiển ý có gì chưa đúng mong anh em góp ý, chỉ bảo thêm.
He he,bạn đúng mà.

Vấn đề tôi đưa ra nhằm kêu gọi anh em chia xẻ chứ không hề và không thể áp đặt cho bất cứ ai,do vậy tính chủ quan là tất yếu.Tuy nhiên,khi bạn đi mua phôi,ắt bạn sẽ nhận thấy vấn đề nầy,cùng một dạng phôi na ná như nhau,nhưng khác về giống(thí dụ như cây Linh sam lá rí và Linh sam lá trung) sẽ có giá khác xa nhau.Có thể gu chơi của bạn mang nét cá tính riêng,nhưng thị trường lại không như vậy.

Nếu các bạn thấy topic nầy vô bổ,tôi sẽ khóa lại và di chuyển đến nơi khác vậy.
Xin cảm ơn.

Blackrose86

Thành viên tích cực
Chời topic cực hay mà dời đi đâu anh Văn!!!
em và rất nhiều người đang cần hình ảnh cận cảnh sự khác nhau của: Mai chiếu thủy với Thanh mai,giữa mct nu sọ khỉ-nu gò công,lá kim-lá kim giòn,giữa thanh mai-kim thanh mai....

Blackrose86

Thành viên tích cực
Chời topic cực hay mà dời đi đâu anh Văn!!!
em và rất nhiều người đang cần hình ảnh cận cảnh sự khác nhau của: Mai chiếu thủy với Thanh mai,giữa mct nu sọ khỉ-nu gò công,lá kim-lá kim giòn,giữa thanh mai-kim thanh mai,lá tứ-đuôi chồn...

taxuantung

Thành viên
Là một giống Mai ngọn xanh,hoa 8 cánh,lá to và dày,phát triển rất mạnh,chống chịu với thời tiết khắc nghiệt,ít bị nấm bệnh.
Hiện tại chưa đến mùa hoa nên không có hình đối chứng

Mời các bạn tiếp tục chia xẻ
nha em có 1 cây mai như anh nói, mà mấy năm nay không ra hoa. Lúc mua về thì nhiều nụ lắm nhung nở được có 2,3 bông hoa rồi nụ rụng hết:D

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Giống cây,SVC và giá trị của nó

He he,bạn đúng mà.

Vấn đề tôi đưa ra nhằm kêu gọi anh em chia xẻ chứ không hề và không thể áp đặt cho bất cứ ai,do vậy tính chủ quan là tất yếu.Tuy nhiên,khi bạn đi mua phôi,ắt bạn sẽ nhận thấy vấn đề nầy,cùng một dạng phôi na ná như nhau,nhưng khác về giống(thí dụ như cây Linh sam lá rí và Linh sam lá trung) sẽ có giá khác xa nhau.Có thể gu chơi của bạn mang nét cá tính riêng,nhưng thị trường lại không như vậy.

Nếu các bạn thấy topic nầy vô bổ,tôi sẽ khóa lại và di chuyển đến nơi khác vậy.
Xin cảm ơn.
anh Văn ơi ngườ ta thường nói 9 người 10 ý mõi người ai cũng có lối suy nghĩ riêng của mình. chín vì thế mà làm cho topic càng hay hơn . tại vì những người chưa hiểu hết vấn đề như em thì còn có nhiều ý kiết khác nhau thi tụi em mới dể dàng nhận thức ra đâu là đúng đâu là sai. chứ chỉ có thông tin một chiều thì chưa haẵng là một topic hay anh ạ. cho nên anh Văn củng đừng có giận mà làm mất đi caí ý ngĩa đićh thực ban đầu anh nhé. em rất ủng hộ cái DĐ này bỡi vì nó rất bổ ít cho tất cả mọi người, nhất là những anh em đam mê về cây mà chưa am hiểu về nó, và nơi đây sẽ là điễm tốt nhất đễ mọi người chia sẽ và học hỏi lẫn nhau . vài lời chia sẽ nếu có gì sơ sót mong anhh em bỏ qua.

Văn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Giống cây,SVC và giá trị của nó

anh Văn ơi ngườ ta thường nói 9 người 10 ý mõi người ai cũng có lối suy nghĩ riêng của mình. chín vì thế mà làm cho topic càng hay hơn . tại vì những người chưa hiểu hết vấn đề như em thì còn có nhiều ý kiết khác nhau thi tụi em mới dể dàng nhận thức ra đâu là đúng đâu là sai. chứ chỉ có thông tin một chiều thì chưa haẵng là một topic hay anh ạ. cho nên anh Văn củng đừng có giận mà làm mất đi caí ý ngĩa đićh thực ban đầu anh nhé. em rất ủng hộ cái DĐ này bỡi vì nó rất bổ ít cho tất cả mọi người, nhất là những anh em đam mê về cây mà chưa am hiểu về nó, và nơi đây sẽ là điễm tốt nhất đễ mọi người chia sẽ và học hỏi lẫn nhau . vài lời chia sẽ nếu có gì sơ sót mong anhh em bỏ qua.
Cứ việc chia xẻ,nhưng xem ra mọi người không mặn mà cho lắm với chuyện phân biệt giống cây để đánh giá giá trị kinh tế.