giúp cây lan đùi gà của em

thietban

Thành viên
Sau 1 năm thì nó còn thế này..

==================================
Năm vừa rồi nó ko ra hoa. Giờ nó đang ra rễ và mầm con.

Mấy mầm cũ đáng nhẽ phải ra hoa thì nó lại quắt queo hết.

thietban

Thành viên
Em bó nó vào 1 gốc cây khô...

Đây là cây con lên từ năm ngoái

Em để nó dưới gốc cây đa ntn. Nói chung là tình trạng héo rũ ko phát triển.

thietban

Thành viên
Bây giờ em phải cải tạo cây lan của em ntn ạ. Trc giờ em chưa từng bón phân cho nó vì chỗ em ko biét mua phân bón cho phong lan ở đâu.
Giá thể như thế đc chưa?
Phải đặt nó ở đâu. Em ở vĩnh phúc vài tháng nữa trời sẽ nắng dữ dội. Sân nhà em có cây bưởi treo dưới tán nó đc k?

phải rùi, do người bán kích thuốc nhiều cho ra hoa đồng loạt nên cây mất sức bị suy luôn
Bác ơi lan này có lẽ là lan rừng vì chú em ở trên vùng cao hà giang đem về. Có lẽ do em ko biêt chăm sóc chứ khi hết hoa mầm nhỏ và rễ vẫn lên ầm ầm. Nhưng sau chắc ko quen khí hậu với đk chăm sóc ko đúng thiếu dinh dưỡng nên nó mới như vậy.

Mộc Hương

Thành viên mới
Mình thấy cây vẫn ok lắm. Tuy nhiên thân có vẻ thiếu nước.
Đùi gà bạn treo cao, đày nắng mái thoải. Nếu có hướng nắng đông là ok nhất.
Hình như những thân già năm trước bạn cắt hết. Đùi gà mình thấy thân mới ít hoa và thường ra hoa ở thân năm trước. đôi điều chia sẻ ^^.

thietban

Thành viên
Mình thấy cây vẫn ok lắm. Đùi gà bạn treo cao, đày nắng mái thoải. Nếu có hướng nắng đông là ok nhất.
Đày nắng là sao bác. Là phơi ko cần che ạ. Nắng chỗ em khủng khiếp lắm. Ngoài trời có khi lên hơn 40 độ bác ạ.
Mình thấy cây vẫn ok lắm. Tuy nhiên thân có vẻ thiếu nước.
Đùi gà bạn treo cao, đày nắng mái thoải. Nếu có hướng nắng đông là ok nhất.
Hình như những thân già năm trước bạn cắt hết. Đùi gà mình thấy thân mới ít hoa và thường ra hoa ở thân năm trước. đôi điều chia sẻ ^^.
Mấy thân trc nhú ra cây con rùi mà vẫn ra hoa đc ạ. Trời ạ. Em cắt hết luôn.

Mộc Hương

Thành viên mới
Nhà mình, mình treo ngoài mép lưới. Nắng trực tiếp từ sáng sớm đến trưa. Treo cao, kệ mưa nắng. Thấy lên OK. loại này bạn đừng cắt thân già, cứ kệ em nó. Hì hì

culanluasg

Super Moderator

không nên cắt thân già bạn ah,xấu cây và cây sau sẽ không có dinh dưỡng dự trữ và dễ tạo mầm bệnh khi cắt ngang nữa

thietban

Thành viên
Tiếc quá. Em nỡ cắt mất rồi. Cho em hỏi nếu ko mua đc phân bón thì có thể dùng những gì để thay thế ạ.