... Gió lay Mẹ rụng, Con phải mồ côi.

H.T.T

Thành viên
Em thấy bác choằng vào cổ mẹ cháu cái dây nhôm đấy thây, còn chưa kể hàng rào kẽm gai đằng sau đó. Em cũng có mấy cây sanh bị tình trạng này nhưng em gỡ dây ra sớm nên chỉ bị bỏ cành thôi. Trang em thấy cũng dễ sống, mấy cây trang đỏ, vàng của em mua về cách đây cả tháng mà em vẫn để trong túi bóng bọc đất, khi mua đất nó còn nhũn cầm cây ngoáy đi ngoáy lại nhưng vẫn mua, giờ đất khô đét mà vẫn sống nhăn. Bác nên phun cho ít thuốc dưỡng thai... í quên dưỡng cây Actonik, để cứu lấy cháu nó cho khỏi tội nghiệp. Chúc bác đỡ đẻ thành công[-O<

Hoanglong70

Thành viên tích cực
vậy cây tử trước sau gì cũng die anh ơi.chúc mừng anh dư thêm dc 1 cái chậu.:D
hôm nào mời em bia nhá!:D:D
Không đâu Tân. Vụ này hoàn toàn yên tâm, cũng gần 10 tháng rồi, moi moi đất cũng thấy rễ nhiều rồi. Chắc để yên như thế mà chơi cho hay. Khi cây tử mạnh và làm thành phẩm, chắc sẽ nhờ Anh/Em đặt tên. :))

tính ra phôi này cũng ko đẹp mấy nên cũng ko nên tiếc anh ơi. gặp em là em cho hai mẹ con đoàn tụ luôn. nói thật lòng
Cám ơn ý kiến của Bạn.

Mỗi phôi trong vườn đều gắng với Hoanglong70 một kỷ niệm nên phôi nào chết cũng tiếc hết bạn ơi! Phôi đẹp thì lại không có khả năng, còn phôi không đẹp thì mình cố gắng nuôi sao cho nó đẹp nhất có thể.

âu cũng là cái duyên ...tiền bối ạ ! I-)
ps" ai biểu tiền bối thuộc mấy câu thơ đó làm chi ...;))
Lúc trồng, đâu có nghĩ đến câu này đâu, mà chỉ có câu này luôn ở trong lòng Hoanglong70 thôi (chắc chắn và mọi người nữa nè):
Công Cha như núi Thái Sơn.
Nghĩa Mẹ như nước trong nguồn chảy ra.​

Em thấy bác choằng vào cổ mẹ cháu cái dây nhôm đấy thây, còn chưa kể hàng rào kẽm gai đằng sau đó. Em cũng có mấy cây sanh bị tình trạng này nhưng em gỡ dây ra sớm nên chỉ bị bỏ cành thôi. Trang em thấy cũng dễ sống, mấy cây trang đỏ, vàng của em mua về cách đây cả tháng mà em vẫn để trong túi bóng bọc đất, khi mua đất nó còn nhũn cầm cây ngoáy đi ngoáy lại nhưng vẫn mua, giờ đất khô đét mà vẫn sống nhăn. Bác nên phun cho ít thuốc dưỡng thai... í quên dưỡng cây Actonik, để cứu lấy cháu nó cho khỏi tội nghiệp. Chúc bác đỡ đẻ thành công[-O<
Cám ơn Bác, mình sẽ chú ý đến vấn đề này. :-*

thaibinhkhanh

Thành viên Mua Bán
Sau một thời gian cố gắng chống chọi với biết bao khó nhọc ... Mẹ đã hy sinh để dành sức cho đứa con của mình sống và phát triển với mong muốn một ngày được nên người. Ôi! Tình Mẹ thật là bao la ... :(

... Mẹ già như chuối chín cây,
Gió lay mẹ rụng con phải mồ côi.

Trước đây ...

Tối nay ...

------------------------------------------------------------------
PS: Cây lúc đem về có hệ rễ rất yếu. Xem thêm ở đây nè.
;));));));));));));));));))

Người Rừng

Thành viên tích cực
Sao thế nhỉ, chắc phải có lỗi gì đấy chứ? Trang sống khỏe lắm mà, mình cắt một mẩu ngọn cây phôi rất già rồi vứt sang chậu bên cạnh ít lâu sau mẩu đó nảy mầm tua tủa và giờ đã mọc thành rừng rồi.

Nhancuibap

Thành viên tích cực
Sao thế nhỉ, chắc phải có lỗi gì đấy chứ? Trang sống khỏe lắm mà, mình cắt một mẩu ngọn cây phôi rất già rồi vứt sang chậu bên cạnh ít lâu sau mẩu đó nảy mầm tua tủa và giờ đã mọc thành rừng rồi.
Ảnh là nghệ nhân mà anh

Định hướng làm lũa thân lớn mà nói vậy đó

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Híc...em từ chối món quà này nha anh!
Đã thống nhất với nhau là không đưa lên đây rồi mà Sói! ;)

hihi...cây ý nghĩa quá hen đại ca. Buông kẻm thả chi luôn đi anh

thân
Centimet
Buông kẽm thì OK rồi đó, nhưng một thời gian sau chắc là rụng chi luôn. :))

không cần lay, nghệ nhưn chỉ thổihồn đã lên mây rồi;))
Chỉ có "thuyền" mới hiểu được "biển" thôi :))

Ngày ấy chắc không xa đâu....

Cho em cái chậu nha
Chém gì nữa B ơi, ngồi chờ topic "Mẹ con đoàn tụ" thôi >:)>:)>:)
@Nhân, Khanh: Anh đã Setup vào bộ nhớ rồi, hẹn ngày này năm sau nha hai em! :-*

Cây này khai thác rồi chuyển qua tay nhiều người trước khi đến với Hoanglong70, nên cây rất yếu. Khi đem cây về và làm đất thấy chỉ vài cọng rễ, đủ biết thời gian trước cây đã sống được là nhờ dưỡng chất của thân, nên cây không phát triển. Bây giờ cây con đã sống, Hoanglong70 hy vọng sẽ chăm sóc em nó tốt hơn.

Ảnh là nghệ nhân mà anh
Định hướng làm lũa thân lớn mà nói vậy đó
Cám ơn Em, dạo này chém cũng bén dữ hén ... ;;)

Nhancuibap

Thành viên tích cực
Đã thống nhất với nhau là không đưa lên đây rồi mà Sói! ;)

Buông kẽm thì OK rồi đó, nhưng một thời gian sau chắc là rụng chi luôn. :))

Chỉ có "thuyền" mới hiểu được "biển" thôi :))

@Nhân, Khanh: Anh đã Setup vào bộ nhớ rồi, hẹn ngày này năm sau nha hai em! :-*

Cây này khai thác rồi chuyển qua tay nhiều người trước khi đến với Hoanglong70, nên cây rất yếu. khi đem cây về và làm đất thấy chỉ vài cọng rễ thôi là đủ biết cây sống nhờ dưỡng chất của thân là nhiều, nên cây không phát lắm. Bây giờ cây con đã sống, Hoanglong70 hy vọng sẽ chăm sóc Em nó tốt hơn.

Cám ơn Em, dạo này chém cũng bén dữ hén ... ;;)
Anh đừng bao giờ quên anh là một trong những người mà em biết trên diễn đàn này nhé>:)>:)

bigbabol

Moderator
Gió, theo cách hiểu đơn thuần của khoa học đó là sự dịch chuyển của luồng không khí; gió biển mang hơi nước, gió lào mang hơi nóng và gió mùa đem đến cái lạnh nhẹ nhàng se se vào làn da mịn màng của cô gái xuân thì để cô có cớ khoát lên mình chiếc áo len màu hồng đầy nữ tính cùng chiếc khăn choàng trắng tinh thơm dạo giữa phố phường trong cái nhìn them khát của những gã trai đô thành mới lớn , cái lạnh mà nhờ nó đã nảy nở biết bao nhiêu chuyện tình lãng mạn mà tui chẳng có lấy một ví dụ nào làm dẫn chứng vì chẳng có ai nói cho tôi nghe họ yêu nhau vào cái mùa se lạnh ấy và cũng nhờ thời khắc ấy đã đánh động biết bao nhiêu con tim cùng tâm hồn nhạy cảm của những nhà thơ mà gọi cho có vẻ văn chương là thi sĩ hay người sang tác ca khúc thì được gọi là nhạc sĩ để rồi từ đó ra đời những vần thơ giao mùa những ca từ viết cho mùa se lạnh mà nói thiệt tui cũng chẳng biết đó là những nhạc phẩm hay thi phẩm nào…. Chắc bạn nói tui đùa, ồ! Không hề đùa đó là sự thật thật còn hơn cả câu chuyện mà bác nông dân phải dầm mình trong làn nước lạnh cắt da để tạo ra cái mà người ta hay dùng để làm cơm chiên dương châu gì đó ở nơi mà ánh sáng của đèn luôn làm ta lóa mắt hay là thứ không thể thiếu trong những lần cứu trợ thiên tai vào cái lúc mà mọi người còn nằm trong chăn ấm. À mà hình như tui cũng nghe đồn là lắm lúc gạo cứu trợ là gạo mốc được mua bằng tiền tươi rói, tươi như con cá biển được đánh bắt hàng tháng trời được ướp ure hay đại loại là một chất gì đó mà mà khi ăn vào theo nghiên cứu khoa học thì lành ít dữ nhiều…..Tui đang ngồi giữa trưa hè nóng bức, cơn gió từ đâu đến làm dịu mát làn da đen sạm, dễ chịu thật tui phải nói thêm một lần nữa: thật là dễ chịu để mọi người hình dung và cùng tui tận hưởng cái dễ chịu của cơn gió, một cơn gió đích thực, chỉ đơn thuần là gió không hề len vào đó chút gì của mùi xăng, điện ba chấm( mà ba chấm chắc không đủ) tăng giá …
Có cơn gió giữa trưa hè oi ả
Mát làn da, mát tận cả lòng ta
Gió cho ta tất những gì cơn gió có
Chẳng mong gì dù chỉ tiếng cám ơn …
Trưa hè 18 tháng 07 năm 2012( tốc ký)
a

doanvunguyen

Thành viên tích cực

a
gió này mà mới có mát hả 3b ? tui lạnh run rồi nè8-X

Blackrose86

Thành viên tích cực
Gió, theo cách hiểu đơn thuần của khoa học đó là sự dịch chuyển của luồng không khí; gió biển mang hơi nước, gió lào mang hơi nóng và gió mùa đem đến cái lạnh nhẹ nhàng se se vào làn da mịn màng của cô gái xuân thì để cô có cớ khoát lên mình chiếc áo len màu hồng đầy nữ tính cùng chiếc khăn choàng trắng tinh thơm dạo giữa phố phường trong cái nhìn them khát của những gã trai đô thành mới lớn , cái lạnh mà nhờ nó đã nảy nở biết bao nhiêu chuyện tình lãng mạn mà tui chẳng có lấy một ví dụ nào làm dẫn chứng vì chẳng có ai nói cho tôi nghe họ yêu nhau vào cái mùa se lạnh ấy và cũng nhờ thời khắc ấy đã đánh động biết bao nhiêu con tim cùng tâm hồn nhạy cảm của những nhà thơ mà gọi cho có vẻ văn chương là thi sĩ hay người sang tác ca khúc thì được gọi là nhạc sĩ để rồi từ đó ra đời những vần thơ giao mùa những ca từ viết cho mùa se lạnh mà nói thiệt tui cũng chẳng biết đó là những nhạc phẩm hay thi phẩm nào…. Chắc bạn nói tui đùa, ồ! Không hề đùa đó là sự thật thật còn hơn cả câu chuyện mà bác nông dân phải dầm mình trong làn nước lạnh cắt da để tạo ra cái mà người ta hay dùng để làm cơm chiên dương châu gì đó ở nơi mà ánh sáng của đèn luôn làm ta lóa mắt hay là thứ không thể thiếu trong những lần cứu trợ thiên tai vào cái lúc mà mọi người còn nằm trong chăn ấm. À mà hình như tui cũng nghe đồn là lắm lúc gạo cứu trợ là gạo mốc được mua bằng tiền tươi rói, tươi như con cá biển được đánh bắt hàng tháng trời được ướp ure hay đại loại là một chất gì đó mà mà khi ăn vào theo nghiên cứu khoa học thì lành ít dữ nhiều…..Tui đang ngồi giữa trưa hè nóng bức, cơn gió từ đâu đến làm dịu mát làn da đen sạm, dễ chịu thật tui phải nói thêm một lần nữa: thật là dễ chịu để mọi người hình dung và cùng tui tận hưởng cái dễ chịu của cơn gió, một cơn gió đích thực, chỉ đơn thuần là gió không hề len vào đó chút gì của mùi xăng, điện ba chấm( mà ba chấm chắc không đủ) tăng giá …
a
Cám ơn thi sĩ đã thổi hồn vào gió,mong chờ nhiều tác phẩm sau sẽ có "chấm,phẩy" nhìu hơn:)
Hụt hết hơi8-X

a
oái !...Nhà văn đi lạc , đọc xong hok bít nên zui hay buồn ~X(~X(