giá thể trồng lan hồ điệp

caonguyen85

Thành viên mới
giá thể trồng lan

vỏ thông xay nhỏ, loại này thích hợp trồng trên tất cả các loại lan, ưu điểm của loại này là giữ ẩm tốt, thoáng khí, lâu mục, đặc biệt chống lại được một số loại nấm bệnh.đây là hình ảnh vỏ thông em mới xay, mời các bác xem qua.

Last edited:

caothanhbinh2012

Thành viên mới
Bạn caonguyen85 trồng hay quá
Bạn cho mình hỏi mình có thể trồng bằng xơ dừa, vỏ dừa cắt nhỏ được không. Cây mô mình có thể trồng bằng giá thể trên luôn được không.
Xin cám ơn bạn

caonguyen85

Thành viên mới
Bạn caonguyen85 trồng hay quá
Bạn cho mình hỏi mình có thể trồng bằng xơ dừa, vỏ dừa cắt nhỏ được không. Cây mô mình có thể trồng bằng giá thể trên luôn được không.
Xin cám ơn bạn
trồng bằng xơ dừa cắt nhỏ cây rất dễ bị thối rễ vì sơ dừa ngậm nước rất nhiều, mình trồng lan hồ điệp bằng xơ dừa xay sau một tuần cây thối hết rễ lá rụng và cây die luôn. đó là kinh nghiệm thực tế mình đã trải qua, chúc bạn thành công.

vnnguyenkhang

Thành viên mới
chào mọi người! mình muốn hỏi bạn caonguyen85 về vỏ thông nên đánh dấu bài này. mình sẽ gọi đt cho bạn sau.bibi chúc mọi người mọi điều tốt đẹp

camaunese

Thành viên
cho mình có đồi lời.với hd con mua về tháo chậu mủ ra khỏi tháo dớn,cho vào chậu mới lớn hơn.cho than vào (than đã xl rùi).cứ thế mà nuôi em nó (ngày tưới 1 lần tưới cho ướt đẩm luôn).lớn nhìn không kiệp luôn :)). chúc bạn thành công!!!!!!!!!!!!

caothanhbinh2012

Thành viên mới
trồng bằng xơ dừa cắt nhỏ cây rất dễ bị thối rễ vì sơ dừa ngậm nước rất nhiều, mình trồng lan hồ điệp bằng xơ dừa xay sau một tuần cây thối hết rễ lá rụng và cây die luôn. với cây mô thì vỏ thông xay nhỏ trồng rất tốt, cây không bị thối rễ đâu bạn, đó là kinh nghiệm thực tế mình đã trải qua, chúc bạn thành công.
Xin cám ơn bạn nhiều

caonguyen85

Thành viên mới
hồ điệp mà trồng bằng than thì chẳng khác nào nhìn cây dậm chân tại chỗ, đối với cây hồ điệp giá thể trồng tốt nhất là bằng dớn nhưng dớn ngậm nước nhiều nên phải chủ động được việc tưới , còn vỏ thông khô xay nhỏ loại này giữ ẩm tốt nhưng không ngậm nước nên không sợ cây bị chết hay thối rễ khi trời mưa cả ngày, chúc các bác thành công.

culanluasg

Super Moderator
bài viết đó chung chung,bạn có thể tham khảo bài viết chuyên biệt trong diễn dằn

culanluasg

Super Moderator
hồ điệp mà trồng bằng than thì chẳng khác nào nhìn cây dậm chân tại chỗ, đối với cây hồ điệp giá thể trồng tốt nhất là bằng dớn nhưng dớn ngậm nước nhiều nên phải chủ động được việc tưới , còn vỏ thông khô xay nhỏ loại này giữ ẩm tốt nhưng không ngậm nước nên không sợ cây bị chết hay thối rễ khi trời mưa cả ngày, chúc các bác thành công.
điều này hoàn toán sai ở miền tậy
ở miền tây trồng hồ điêp bằng than và chậu đất là tốt nhất