Dùng phân này cho lan đùi gà được k ạ?

thietban

Thành viên

Chỗ E chỉ có thể tìm đc mỗi loại phân này. Liệu có dùng cho cây lan đùi gà của e đc k và dùng ntn ạ.

muaxuanxanh

Thành viên
Dĩ nhiên là được rồi nhưng đùi gà là lan rừng "ăn phân" rất ít nên bạn phải bón với nồng độ thật loãng và thưa thôi tốt nhất nên bón vào vùng rễ không phun lên lá thì ok thôi.

DungNhatrang

Thành viên
Dĩ nhiên là được rồi nhưng đùi gà là lan rừng "ăn phân" rất ít nên bạn phải bón với nồng độ thật loãng và thưa thôi tốt nhất nên bón vào vùng rễ không phun lên lá thì ok thôi.
như anh, vậy là lan rừng chỉ nên tưới nước hoàn toàn phải ko anh?

muaxuanxanh

Thành viên
Cũng không hẳn bạn à, đúng là có trường phái chơi lan rừng không bón phân nhưng theo tôi có bón phân 1 cách hợp lý cây sẽ phát triển tốt hơn. Quan trọng nhất trong việc trồng lan nói chung và trồng lan rừng nói riêng là tạo được môi trường phù hợp với cây mà mình trồng còn phân thì mình phải hiểu được đặc điểm của cây mà bón không phải cây nào cũng bón như cây nào có cây tiêu thụ nhiều có cây tiêu thụ ít phải tùy cơ mà ứng biến. Nói chung chơi lan không cứng nhắc được mà phải linh hoạt nhìn cây mà chăm bón. Ví dụ như những cây giả hạc hoặc hạc vỹ tiêu thụ phân rất mạnh ta có thể bón nồng độ cao và tần xuât dày hơn còn những cây như đùi gà ăn phân yếu hơn phải bón loãng và thưa, cây phát triển mạnh vườn thoáng mát nhiều ánh sáng bón nhiều, cây yếu vườn thiếu sáng bón ít vv.