Dây leo cẩm cù (lý hương sao)

hoalandep1234

Quản lý mới
Cây dây leo cẩm cù/ lý hương sao (Hoya) còn có các tên gọi khác như cây hoa sáp (wax plant), dây leo hoa sáp (wax vine)

1. Hoya carsano white

hoalandep1234

Quản lý mới
Đây là loại cẩm cù có mặt tại Hải Phòng từ lâu rồi bác Trung Chinh 76! Anh Vũ Tuyết sở hữu nhiều nhất, sau share cho anh chị em Hải Phòng cùng trồng. Năm rồi, nó đc share vào Nam cho mấy anh chị em yêu cẩm cù ạ. Về giá em không rành. Nếu bác thích em sẽ share sau nhé!!!
==================================
Chúc mừng Anh Vinh là QL mới của D Đ;Hy vọng Anh sẽ "tô thắm " thêm những Đóa Hoa Lan tuyệt vời...:)
Ái chà! Chú Trungdunggialai! Cháu chỉ xin chân lon ton; nick xanh làm thành viên tích cực thôi ạ. Các anh chị cần hỗ trợ cháu giúp 1 tay thôi vì đôi lúc không có thời gian hoặc chạy lon ton giao lưu anh chị em nơi khác ạ.

7. Hoya boutii

dacuoiden

Thành viên Mua Bán
Hôm nào có nở hoa bác chụp chia sẽ nhé mình cũng thích cẩm cù hiện có được 5 loại thôi bà xã cũng thích nên gặp là rinh về dzụ bả tưới cẩm cù sẳn tưới lan luôn hihihihi.

Duongkieuvan

Thành viên mới
Nhìn hoa nhà bác thích thật đấy! Nhà e hiện tại có 2 loại thôi ạ. E muốn mua thì có thể mua ở đâu được ạ? Tại e hay đi chợ hoa Hà Đông nhg cũng chỉ bán 2 loại phổ biến là trắng và đỏ thôi ạ. E có người nhà ở HP, bác có thể chỉ dẫn để e nhờ được k ạ? Thanks

phuthanhkd

Thành viên
cảm ơn Anh nhiều, giúp em cảm nhận được vẻ đẹp của hoa cẩm cù.Anh có thể chỉa sẽ một số kinh nghiệm để chăm sóc loại hoa này không Anh.

hoalandep1234

Quản lý mới
Nhìn hoa nhà bác thích thật đấy! Nhà e hiện tại có 2 loại thôi ạ. E muốn mua thì có thể mua ở đâu được ạ? Tại e hay đi chợ hoa Hà Đông nhg cũng chỉ bán 2 loại phổ biến là trắng và đỏ thôi ạ. E có người nhà ở HP, bác có thể chỉ dẫn để e nhờ được k ạ? Thanks
Ở HP, ngoại trừ một số anh chị em sưu tập cẩm cù, đa phần chỉ thấy có bày bán 2 loại trắng (Hoya carsano white) và hoa đỏ (Hoya pubilcalyx ...). Tôi cũng sưu tập từ trong tp HCM ra, và một số giao lưu bác ạ
cảm ơn Anh nhiều, giúp em cảm nhận được vẻ đẹp của hoa cẩm cù.Anh có thể chỉa sẽ một số kinh nghiệm để chăm sóc loại hoa này không Anh.
Cũng giống các cây trồng khác, bạn phải biết tên của thực vật để có khái niệm và tìm hiểu cách trồng riêng đối với loại đó. Các loại cây cẩm cù không khó trồng, tôi thường trồng bằng 30% xỉ than bùn + 30% dớn que + 30% vỏ dừa chặt nhỏ. Tôi thường tăng tỷ lệ vỏ dừa khô nếu trồng các loại cẩm cù rừng.

Tuy nhiên, lưu ý những cây như Hoya kentia, Hoya pachiclada, Hoya retusa và một số cây khác lại phải trồng với chất trồng ẩm nhưng thoát nước mau; nên trồng với dớn cọng (que). Hoya curtisii trồng giá thể ẩm nhưng phải thoáng gió liên tục, nếu không chúng dễ bị thối nhũn lá vì kích thước lá quá nhỏ.

Ngoài ra, các anh chị em có thể ghép chúng sống bám vào thân cây gỗ hoặc cây sống.

Cẩm cù có thể trồng chung dưới lưới với các cây hoa lan, nhưng tại 1 góc riêng

hoalandep1234

Quản lý mới
10. Hoya parasitica pink

11. Hoya siariae red - Ảnh hoa của chị gái Uyen Nguyen
Một loại cẩm cù đáng sưu tập