Chuyện lạ cần các bác tư vấn

cuadai

Thành viên mới
Theo em biết thì Sương rồng không phải là thực vật ký sinh. Nhưng tại sao ở nhà em có cây sương rồng mọc trên cây Vú sữa.
Xin các bác giải thích giúp
Em xin cảm ơn nhiều

Theo em biết thì Sương rồng không phải là thực vật ký sinh. Nhưng tại sao ở nhà em có cây sương rồng mọc trên cây Vú sữa.
Xin các bác giải thích giúp
Em xin cảm ơn nhiều
Không có hình nên không thể tư vấn được. Cũng có thể cây "xương rồng" mà bác đang nói lại chính là cây THANH LONG. Thân cây Thanh long cũng gần giống với cây xương rồng.

cuadai

Thành viên mới
Em sẽ post hình cho các pác xem vào ngày mai. Nhưng em chắc là cây xương rồng cảnh chỉ dài khoảng 5cm, nhỏ bằng đầu đũa, màu xanh lá cây nhạt, gai nhỏ li ti.

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Thanh long cũng là 1 loài xương rồng.Cây xương rồng mọc trên cây vú sửa hoặc bất cứ cây nào là do chim ăn hạt xưong rồng rồi ị lên chảng ba của cây,trên đó có đọng lại lớp bụi lâu ngày.Cây xương rồng kg phải ký sinh,nhưng sống được tronddieeefu kiện khắc nghiệt kg cần đất nhiều.

cuadai

Thành viên mới
Chào cả nhà.
Tối hôm qua em đã chụp ảnh rồi up lên cho các pác xem tư vấn dùm. Em thấy đây chắc chắn là xương rồng.

lydainghia

Thành viên tích cực
Trời sáng rồi, qua con bé hàng xóm mượn cái may chụp hình rồi ra chụp lại đi bạn.

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Hình bạn chụp quá nhỏ,nên kg xem rỏ.Tuy nhiên nếu là xương rồng,thì như mình đã trả lời ở trên trong điều kiện bạn chụp hình vẫn sinh trưởng tốt.Bổ sung,xương rồng có hàng ngàn loài.Có những loài dù nuôi 10 năm trong điều kiện tốt,vẫn nhỏ như cây viết.

cuadai

Thành viên mới
Cảm ơn các bác đã tư vấn.
Em mới up lại nhờ các bác xem giúp. Tại vì em thấy nó tự nhiên nên không biết có nên tách ra trồng vào đất không?

tottayan

Thành viên
Trước đây ,nhà mình cũng có loại này rất nhiều mọc trên đá san hô(chậu cây cảnh),bên trên có treo lồng chim chóc mào mũ nó ăn thanh long chín rồi ị xuống đó. Hình như chỉ có điều kiện như thế thanh long hạt mới nảy mần được.Mình có nói với mọi người thanh long mọc từ hạt không ai tin đâu .Nhưng khi đến nhà xem họ mới tin đó .Theo mình cây của bạn chắc chắn là thanh long rồi .

ThienVu

Thành viên mới
Đúng là 1 loại xương rồng rồi, vì nhà tôi có thứ này khá nhiều. Nó có trái gần như thanh long nhưng nhỏ hơn nhiều và hạt thì y như hạt thanh long, lúc đầu có 2 lá mầm, sau mọc 1 nhánh xương rồng giữa 2 lá mầm đó, khi dài 4 hàng gai tạo hình hơi xoắn. Phát triển khá là lâu lắc. Trên đà lạt người ta hay dùng hạt của nó để rải lên mặt chậu các cây tài lộc, phát tài để tạo 1 thảm xanh cứng và khá bền, còn gọi là cỏ may mắn!!?

Tách ra trồng xuống đất được, nhưng ko cần vì nó chẳng đẹp gì cả, bạn cứ để nó thế mà trông lạ hơn
==================================
Trước đây ,nhà mình cũng có loại này rất nhiều mọc trên đá san hô(chậu cây cảnh),bên trên có treo lồng chim chóc mào mũ nó ăn thanh long chín rồi ị xuống đó. Hình như chỉ có điều kiện như thế thanh long hạt mới nảy mần được.Mình có nói với mọi người thanh long mọc từ hạt không ai tin đâu .Nhưng khi đến nhà xem họ mới tin đó .Theo mình cây của bạn chắc chắn là thanh long rồi .
nói ngoài lề tí, ko nên cho chào mào ăn thanh long, vì nó dễ lạnh bụng và tiêu chảy

tottayan

Thành viên
Đúng là 1 loại xương rồng rồi, vì nhà tôi có thứ này khá nhiều. Nó có trái gần như thanh long nhưng nhỏ hơn nhiều và hạt thì y như hạt thanh long, lúc đầu có 2 lá mầm, sau mọc 1 nhánh xương rồng giữa 2 lá mầm đó, khi dài 4 hàng gai tạo hình hơi xoắn. Phát triển khá là lâu lắc. Trên đà lạt người ta hay dùng hạt của nó để rải lên mặt chậu các cây tài lộc, phát tài để tạo 1 thảm xanh cứng và khá bền, còn gọi là cỏ may mắn!!?

Tách ra trồng xuống đất được, nhưng ko cần vì nó chẳng đẹp gì cả, bạn cứ để nó thế mà trông lạ hơn
==================================

nói ngoài lề tí, ko nên cho chào mào ăn thanh long, vì nó dễ lạnh bụng và tiêu chảy
Cảm ơn nhé ! Nhưng mình thấy chim ăn cũng chẳng sao mà (chúng ăn 5 đến 7 ngày mới hết 1 trái thanh long).

lammarcom

Thành viên mới
Cảm ơn các bác đã tư vấn.
Em mới up lại nhờ các bác xem giúp. Tại vì em thấy nó tự nhiên nên không biết có nên tách ra trồng vào đất không?
nó là cây thanh long đó bạn !! nếu không phải thanh long củng không gì lạ !! vì xương rồng là loài chiệu khô hạn vú sữa võ sần sùi khi gặp ẩm thì xương rồng vẫn nãy mầm, và với lớp tế bào mục bên ngoài của cây vú sửa xương rồg củng có thể phát triển được ! có rất nhiều loại xương rồng có khả năng sống bám võ cây nhất là những cây họ ( Rhipsalis )

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
cái này ko gọi là ký sinh nhen bạn, vì nó ko hút nhựa của cây chủ để sống mà nó chỉ bám trên lớp vỏ và ăn mùn ngoài bề mặt để sống thôi giống như phong lan vậy, vì xương rồng chịu đc đk khắc nghiệt mà.

doremi

Thành viên
bác hiểu ký sinh là gì không ? là sống nhờ dinh dưỡng đang nuôi thân chủ, cây xương rồng của bác sống nhờ dinh dưỡng vỏ cây đã chết,không liên quan một tí nào đến dinh dưỡng nuôi thân chủ,
lấy ví dụ về cây ký sinh: cây tầm ngửi trên cây bưởi, thân cây gần như ăn liền với lõi cây bưởi và hút dinh dưỡng từ thân chủ, dần dần bóp chết thân chủ