Chuyên đề : Dương (Phi lao) Bonsai

thanhlanqn

Thành viên
Anh Vinh có khi nào đánh (bứng) phi lao chưa. Quê em cũng nhiều phi lao lắm, nhưng thử đánh vài cây bị chết hoài. Anh Vinh có kinh nghiệm gì về việc này chia sẻ cho em với. Cảm ơn anh.

vanxeng

Thành viên tích cực
Trời chủ đề này của A Vinh từ năm 2008 cơ ah. Bây giờ mới được post bài tiếp. Anh Vinh còn theo dõi không vậy? Cây Phi Lao hình như là rất ưu nước phải không anh Vinh ơi?

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Hôm nào rảnh rỗi anh vinh up hình một số cây đang phát triển tiếp lên chắc thú vị lắm, chắc h thành hàng hiệu chơi cả rồi hả anh?

vuive

Thành viên
Minh o q12, hcm ma ko biet mua dây nhôm uốn cây ở đâu bác chỉ dùm em với
thank anh vinh nhiều
==================================
dương đều mua tử gốc nguyên liệu mới bứng về trồng, dây nhôm mua ở các tiệm bán dây nhôm đều có, ngòai Bắc không rõ bán ở đâu, nếu Anh có nhu cầu em se mua gửi ra cho anh.

Cắt nhánh lấy nhịp làm chi cũng là 1 hình thức làm Bonsan, đẹp hơn uốn như em nhiều, nhưng tốn thời gian, cách uốn chi như em cũng có thể làm đẹp hơn cách cắt lấy nhịp mà vẫn đảm bảo độ thẩm mỹ như cắt lấy nhịp.
Minh o q12, hcm ma ko biet mua dây nhôm uốn cây ở đâu bác chỉ dùm em với
thank anh vinh nhiều

lnvinh

Super Moderator
Anh Vinh có khi nào đánh (bứng) phi lao chưa. Quê em cũng nhiều phi lao lắm, nhưng thử đánh vài cây bị chết hoài. Anh Vinh có kinh nghiệm gì về việc này chia sẻ cho em với. Cảm ơn anh.
ANh đánh nhiều chứ em, kinh nghiệm này anh đã nói nhiều rồi nhen, em tìm lại, nếu không cứ gọi dt hỏi anh sẽ hướng dẫn cho.

lnvinh

Super Moderator
Trời chủ đề này của A Vinh từ năm 2008 cơ ah. Bây giờ mới được post bài tiếp. Anh Vinh còn theo dõi không vậy? Cây Phi Lao hình như là rất ưu nước phải không anh Vinh ơi?
Chính xác vậy đó em, rất ưa nước.

duonguyen

Thành viên
Trả lời: Re: Chuyên đề : Dương (Phi lao) Bonsai

Chào Invinh!
Bạn có nhiều cây đẹp quá, tay nghề rất cao, nhìn rất có hồn.
Nhưng có một vấn đề nữa mình muốn hỏi bạn là những cây phi lao nhập từ miền Trung ra ngoài này hầu như được trồng bằng cát. vậy có đảm bảo sống khoẻ khi trồng lại bằng đất và trồng bằng đất gì là thích hợp nhất?
Cảm ơn !
Nhờ a Vinh trả lời giùm a CuongH câu hỏi trên được ko? E cũng đang quan tâm.
Vừa rùi e cũng có mua 1 vài cây DL, những cây khác đều sống khỏe, duy chỉ có 1 cây do sơ suất của chủ xe lúc vận chuyển nó bị gẫy cành.
[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]
Hiện tại, nó mới nhú đc vài mầm con nhưng rất chậm phát triển, có mầm nhú dài nhất thì tự nhiên chết. Riêng phần bệ rễ của e này cũng chưa phát triển tốt lắm. Vậy cách nào giúp cho phần bệ rễ phát triển mạnh ạ? Lúc mới lấy về, em ngâm 1/3 bầu trong nước hơn 1 tháng, hàng ngày vẫn phun sương đều. Hiện tại, bố em đã bứng cây vô chậu trồng, cây có vẻ phát triển rất kém. Anh giúp em nha.
:D. Nếu có thể a vẽ giúp em luôn được hem (mà chẳng bít em nó có sống được hem mà nhờ anh vẽ :) )? Em cám ơn anh!

thanhlanqn

Thành viên
ANh đánh nhiều chứ em, kinh nghiệm này anh đã nói nhiều rồi nhen, em tìm lại, nếu không cứ gọi dt hỏi anh sẽ hướng dẫn cho.
Em sẽ tìm lại. Tìm không được sẽ gọi. Cảm ơn a nha.

duong lieu

Thành viên Mua Bán
em cũng có mấy cây dương.khi nào biết cách pot hình ,em sẽ pot lên nhờ anh vinh tư vân giúp nha?

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Đây rồi, tìm lại mới thấy anh vinh cho em hỏi mấy câu nhen
- gỗ dương mềm có thể dùng tay cậy ra đc từng miếng liệu cây khó bền? Anh thường dùng cách nào bảo vệ phần gỗ cho hiệu quả?
- Khi lớp vỏ già sẽ bong khỏi thân gỗ dưới trời mưa, nhất là mưa dai dẳng kiểu miền bắc đợt này , phần vỏ sẽ mềm và mục, ta có thể lột hết, nhưng sau đó phần vỏ mới sẽ có màu đỏ đỏ mất vẻ xù xì, vậy vc làm này có nên ko?
Mong anh giải đáp giúp!

nnthanh

Thành viên
cháu đã tìm chuyên đề về dương mấy hôm nay mà k có, up lên để mọi ng cùng chia sẻ kinh nghiệm về loại này.

ndt0110

Thành viên
Mình cũng mới mua phôi dương của anh Tuấn, đang tìm hiểu thêm đây
==================================
Hôm nào ghé anh Vinh thọ giáo mới được