Cho e hỏi về Vôi và Rệp vảy.

Nguyễn Tiến Đạt

Thành viên mới
E muốn hỏi về Vôi bôi vào vết cắt khi tách chậu. E không biết rõ đó là vôi gì? (vôi bột, vôi sống,..CaO hay CaCo3..) nên mong la các ACE trong diễm đàn tư vấn giúp e. Về Rệp vảy e không biết tìm cách nào để trị triệt để chúng, vì chúng cứ tái đi tái lại hoài. Mong ACE giúp e..Cảm ơn ACE nhiều..!!!

sonraubap

Thành viên
E muốn hỏi về Vôi bôi vào vết cắt khi tách chậu. E không biết rõ đó là vôi gì? (vôi bột, vôi sống,..CaO hay CaCo3..) nên mong la các ACE trong diễm đàn tư vấn giúp e. Về Rệp vảy e không biết tìm cách nào để trị triệt để chúng, vì chúng cứ tái đi tái lại hoài. Mong ACE giúp e..Cảm ơn ACE nhiều..!!!
Dùng vôi ăn trầu cũng được bạn,còn rệp vảy nếu không nhiều thì lấy móng tay khều ra rồi xả nước sạch,xem lại nơi treo lan có bị thiếu nắng không

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Vôi thì phải là vôi đã tôi, lấy vôi sống bôi vào, gặp ẩm nó làm nóng chỗ cắt như luộc cây vậy.

Rệp vảy lúc trc e cũng bị, dính cây nào, đi cây đó,
Sau vào DD thấy bảo bôi nhớt vào chỗ rệp bám thì khỏi(nhớ chừa chỗ cho cây thở, bôi toàn thân nó die)
=> chưa có cây nào nhiễm để thử, anh tự thí nghiệm trên 1 cây xem sao?

Chúc anh và những cái cây may mắn^^

tieuboi

Thành viên
Vôi tôi rồi nha em, nghĩa là được tôi từ vôi sống đổ nước vào nhé. Còn rệp vẩy bạn mua thuốc chống rệp phun là hết

phuongta

Thành viên
Đơn giản là bạn dùng vôi ăn trầu là được rồi , còn rệp vẩy thì bạn dùng Ahoado, hoặc Supracide , liều lượng thì bạn dùng như nhà sản xuất chỉ dẩn nhé ! :)

MrThinh

Thành viên
vôi đã tôi, nhưng lấy vôi ăn trầu là hay nhất, rệt thì nhà e có trẻ con nên k dùng thuốc, mà sử dụng thuốc nhúng mùn sốt rét hãng aikong phan nước phun hết ngay mà k độc hại

Đơn giản là bạn dùng vôi ăn trầu là được rồi , còn rệp vẩy thì bạn dùng Ahoado, hoặc Supracide , liều lượng thì bạn dùng như nhà sản xuất chỉ dẩn nhé ! :)
=====
Supracide đã không còn "lưu hành" mà thuốc này rất hôi gần nhà , trẻ em ...không nên s/dụNG.Anh xài Actara đi không hôi mà hiệu quả , nhớ xịt lại lần 2 cách lần 1 :7 ngày (pha theo hướng dẩn của nhà SX).

Blackrose86

Thành viên tích cực
Rệp vảy có lớp vảy cứng làm trôi thuốc,như lớp vỏ bảo vệ,nên các loại thuốc có cơ chế tiếp xúc thường ko hiệu quả,thêm phần rệp thường ẩn náu dưới lớp vỏ cây,gần mắt ngủ và cả dưới rễ. Anh có thể dùng bất kỳ loại thuốc nào có cơ chế lưu dẫn hoặc nội hấp,thuốc thấm vào cây,rệp hút nhựa cây sẽ chết.
Anh nên ngâm cả chậu vào thuốc vài phút.
Khi rệp chết vẫn còn lớp vảy bám trên lá,lấy móng tay khươi ra.

dancayocap

Thành viên
To Nguyễn Tiến Đạt:
Bạn nên dùng Difluent 10WP - 25 WP đặc trị các loại rầy, rệp; là loại tôi đã dùng rất hiệu quả, không độc và không mùi.
Còn nếu muốn dùng thuốc lưu dẫn mạnh hơn bạn nên dùng Anfaza 250WDG - 350SC. Thiomethoxam là thuốc trừ sâu rầy có tác dụng diệt trừ rầy nâu, bọ xít, bọ trĩ, rầy xanh, rệp sáp, rệp bông; tác dụng lưu dẫn (nội hấp) 2 chiều cực mạnh, sau khi phun thuốc từ 2-4 giờ, hoạt chất sẽ lưu chuyển trong cây lá, bảo vệ hữu hiệu cây trồng. Những phần non mới mọc sau khi phun thuốc cũng được bảo vệ an toàn. Có thể sử dụng phun trên lá và tưới gốc. Không sợ bị rửa trôi bởi nước tưới, nước mưa.
Liều dùng thấp dễ sử dụng, cho hiệu quả diệt rầy rệp nhanh, triệt để và kéo dài từ 3-4 tuần. khi phun không cần vạch hàng và phun thuốc nhiều lần trên vụ, tiết kiệm tối đa chi phí.
Liều dùng 2 loại thuốc trên theo chỉ dẫn của nhà sản xuất. Bạn tìm mua và thử dùng xem và trước khi phun thuốc nên tưới cất thật đẫm để khoảng 3o phút đến 01 giờ hẫy phun, nên phun vào buổi chiều mát khi đã hết nắng.
Chúc bạn trị hết rầy rệp.

lacungduy

Thành viên
em dùng Basa 50ND, hay Sherpa được không ah. ra tiệm thuốc người ta tư vấn cho 2 loại này , dùng luân phiên. mà người bán nói là xịt chủ yếu giết trứng và rệp con, còn mấy con trường thành thì họ bảo dùng móng tay cạo ra , do có lớp vỏ bọc bên ngoài nên có tỉ lệ kháng thuốc cao.

hoalandep1234

Quản lý mới
em dùng Basa 50ND, hay Sherpa được không ah. ra tiệm thuốc người ta tư vấn cho 2 loại này , dùng luân phiên. mà người bán nói là xịt chủ yếu giết trứng và rệp con, còn mấy con trường thành thì họ bảo dùng móng tay cạo ra , do có lớp vỏ bọc bên ngoài nên có tỉ lệ kháng thuốc cao.
Anh chị em không nên tạo thêm thread mới. Tại diễn đàn có bài về sâu bệnh, côn trùng...link http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=50427

Thân!