Cho e hỏi Dentro nắng thơm mình ghép gỗ được không?

thanl1211

Thành viên
hiện tại là e rất nhiều gỗ, ít chậu. Bây giờ e muốn tận dụng tài nguyên có sẵn để trồng lan. CHo e hỏi dentro nắng ghép gỗ được không? Nhân tiện cho e hỏi lun nhữg loài nào ghép gỗ là tốt nhất???
Mong các cao nhân chỉ giáo sớm ......
thank cả nhà

culanluasg

Super Moderator
hiện tại là e rất nhiều gỗ, ít chậu. Bây giờ e muốn tận dụng tài nguyên có sẵn để trồng lan. CHo e hỏi dentro nắng ghép gỗ được không? Nhân tiện cho e hỏi lun nhữg loài nào ghép gỗ là tốt nhất???
Mong các cao nhân chỉ giáo sớm ......
thank cả nhà
dĩ nhiên là được ,chỉ cần tránh những cây có tinh dầu

Tracdonglai

Thành viên
E có mấy cây ghép gỗ mà thấy nó èo ọt quá, chả có sung gì, buồn gê
Den công nghiệp cần độ ẩm cao lắm nha pro. nếu ẩm không cao thì chậm phát triển đó. lấy miếng xơ dừa bọc ngoài xem sao. mà cần đủ nắng nửa nha. nắng yếu là cũng công cốc đó. nói chung ghép lủa cần chăm sóc cao hơn chậu.

thanl1211

Thành viên
Den công nghiệp cần độ ẩm cao lắm nha pro. nếu ẩm không cao thì chậm phát triển đó. lấy miếng xơ dừa bọc ngoài xem sao. mà cần đủ nắng nửa nha. nắng yếu là cũng công cốc đó. nói chung ghép lủa cần chăm sóc cao hơn chậu.
Mấy cây em ghép gỗ là Vanda, mokara thấy nó ra rễ sung sung 1 thời gian rồi tự nhiên ngừng lại ko thấy rễ ra thêm gì hết, em sợ nó thiếu độ ẩm lấy xơ dừa bó thêm ở bên ngoài nữa mà tình hình chưa thấy biến động.

akms

Thành viên mới
Mấy cây em ghép gỗ là Vanda, mokara thấy nó ra rễ sung sung 1 thời gian rồi tự nhiên ngừng lại ko thấy rễ ra thêm gì hết, em sợ nó thiếu độ ẩm lấy xơ dừa bó thêm ở bên ngoài nữa mà tình hình chưa thấy biến động.
bác xem lại chế đọ tưới nước của em nó

dung8632011

Thành viên
Đã ghép gỗ theo cháu không nên có xơ dừa chen thêm , có thể mất thẩm mỹ , vì ở rừng cũng đâu có xơ dừa mà vẫn có những bụi lan khủng . Theo cháu quan sát , ở Thành Thái cũng có 1 vài bụi trồng ghép ghỗ . Đặc điểm chung của ghép gỗ đó là rễ trần , tiếp xúc trực tiếp ánh sáng . Điểm này có lợi là thẩm mỹ rất cao ,dễ quan sát, dễ cho thuốc , không sợ úng, dễ bón phân ,có cái khó cực kì là dễ bị khô do gỗ càng tốt có thể hạn chế khả năng trữ nước của gỗ để nuôi rễ lan do đó cần tưới lâu , đúng giờ, thường xuyên . Nếu không khắc phục được độ ẩm của gỗ cây dễ bị rớt là và teo thân , nhất là den chịu nắng . Tất nhiên đây là miêu tả cách ghép trần hoàn toàn không có thêm chất trồng tăng độ ẩm ( xơ dừa , dớn ... ) . Vài ý kiến non nớt mong cô bác anh chị em tham khảo đóng góp thêm .
==================================
Mokara với Vanda em thấy trồng không cần chất trồng vẫn ra rễ ầm ầm mà , có thể anh để chỗ nào nó khuất nắng hoặc bị che lúc tưới không tới . Hay anh thử thuốc kích rễ xem . Cũng có thể là chỗ đó đang bị nước dơ nhiểu vào , bụi bay vào cũng làm bộ rễ đứng và chết dần .