chỉ cần vài câu là biết gà mờ về Hoa Lan

culanluasg

Super Moderator
trưa nay trước khi đi trồng mấy cây sứ ,Cù viết bài này giới thiệu với các bạn những lý do tại sao mà người bán lan biết chúng ta mới chơi lan và do đó tùy theo thái độ mà xuống tay với bạn,đọc qua topic này ít ra các bạn cũng né tránh được một số việc mà với nhữnglý do đó ta phải mua nhầm nhưng cây lan không đáng phải mua hay mua giá đắt vì bị xem là gà Mờ trong nghề chơi
nếu có gì làm anh chị em không vui ,xin cho Cù xin lỗi trước
- bây giờ chưa viết ,hẹn tối nghen ....đại xá
cái này gọi là quảng cáo trước
=))=))=))
^:)^^:)^^:)^

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
trưa nay trước khi đi trồng mấy cây sứ ,Cù viết bài này giới thiệu với các bạn những lý do tại sao mà người bán lan biết chúng ta mới chơi lan và do đó tùy theo thái độ mà xuống tay với bạn,đọc qua topic này ít ra các bạn cũng né tránh được một số việc mà với nhữnglý do đó ta phải mua nhầm nhưng cây lan không đáng phải mua hay mua giá đắt vì bị xem là gà Mờ trong nghề chơi
nếu có gì làm anh chị em không vui ,xin cho Cù xin lỗi trước
- bây giờ chưa viết ,hẹn tối nghen ....đại xá
cái này gọi là quảng cáo trước
=))=))=))
^:)^^:)^^:)^
Chiêu này giống MaiVinhHy nè hehe

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
cứ làm cho mọi người hồi hộp ko à anh ơi.hic hic hic.biết sao dc nhỉ đã chơi cây hay chơi lan hay bất cứ gì đi nữa cũng phải kiên nhẫn he he he.kiên nhẫn ,kiên trì chờ đợi.8-}ko dc manh động:-w

culanluasg

Super Moderator
Xin được phép mở đầu
@ Tại một cửa hàng bán lan
Bà Chủ : Chào cô ,mời cô vào mua lan cửa hàng của em có đủ các loại lan đẹp ,mua tận gốc phục vụ tân nơi ,hàng đẹp từ A - Z ah
Khách hàng : bà chủ ơi lan đẹp quá ,thế cây gì màu tím tím đỏ đỏ thế cô ???
ấy ấy sao cô lại nói thế ,em nó màu đỏ ấy chứ ,cô mang ra nắng xem nào ,cây này là cát lan ,lan quý đó cô ah,nở cả nửa tháng chứ chẳng ơi mà giá chỉ có 500 ngàn cô ah
- khách hàng :Ừ nhỉ mang ra nắng nỏ đỏ thật
- Bà Chủ quý hóa quá ,cô thật là người biết chơi hoa ,lan đẹp là mua ngay ,xưa nay em chưa thấy ai giỏi như cô ,nhìn là biết lan đẹp và mua ngay chóc ,thế ở nhà cô có lan mấy màu rồi ah ???
khách hàng ngần ngừ ,chỉ có cây này em mới mua thôi chị ah,nhà có mấy chậu của cháu mà chết khô cả,hông hiểu sao tưới hoài mà nó cứ chết ấy ,đủ phân cả mà vẫ cứ chết ah
- bà Chủ : ồ ,cô cứ ra đây mua lan đi đảm bảo cây khỏe nhá,em có nhiều loại phân cứ tưới vào là ra hoa ngay ấy mà
- thế cô muốn có thêm màu gì ,màu vàng và xanh nhé,có đỏ rồi phải thêm vài màu cô a,kỳ sau em đem hàng trắng về nữa ,thế là tuyệt cú mèo cô ah
- kết quả cô khách hàng tốn gần triệu bạc cho ba cây lan....
Lời Bình của Cù
chỉ cần bạn mù mờ về màu lan thôi ,người ta đã đoán ra ngay bạn chưa có kinh nghiệm,mua lan phải nhìn mặt hoa ,đòi mua xanh đỏ tím vàng cho đủ bộ theo lời mời ,rõ ràng là mồi ngon cho bà Chủ

culanluasg

Super Moderator
câu chuyện sẽ từ thấp đến cao từ cơ bản đến những chiêu chuyên sâu ,mỗi ngày một chuyện,mong các bạn đón xem

catlan

Thành viên
câu chuyện sẽ từ thấp đến cao từ cơ bản đến những chiêu chuyên sâu ,mỗi ngày một chuyện,mong các bạn đón xem
"1001 chuyện mẹ kể bé nghe".
Một hình thức khuyến cáo cho mọi người bằng cách truyền tải những câu chuyện.
Mong sớm nhận được nhiều hơn nữa những mẩu hội thoại bổ ích này (2-3 mẩu/ngày đi anh).
Cám ơn anh Cù nhiều.

culanluasg

Super Moderator
kể tiếp một chuyện cho vui hầu bạn catlan
Ông chủ bán lan
chào chú ,chú tìm mua gì a ???
KH : Chú ơi ,có 351 (mã số một cây lai nổi tiếng có nhiều dạng đep) không chú
ông Chủ : trời ơi ai chỉ cho chú em mà chú em đến đúng chổ quá dzậy ,chú thật là biết người biết của ,chơi 351 chỉ là dân chơi lan có toếng tăm,tôi xem chú còn trẻ mà công lực cao quá,chú vào đây,tôi có đủ hàng 351 ,bảo đàm là hài lòng chú
KH : ủa chú ơi sao mà không có tên mà cây thì cũ mà sao đen đen vậy chú
- cái chú em này hàng độc mà ,dấu tên nên không treo !!!
KH ??????
- Ông Chủ : còn đen đen chút nhằm gì ,hàng độc sưu tầm mà ,dễ gì có,có đen đen chút là may rồi đó ,chú trễ chút nữa ,chiều bọn miền tây lên là cái rễ cũng không còn
- Khách hàng phân vân .thiêt không chú ???
ông chủ :còn phải hỏi
Kh thế giá bao nhiêu chú ơi
ông chủ : chỉ bảy trăm chậu nhỏ còn lớn hơn tí thì một triệu
Kh trời .đắt thế sao chú
ông chủ : chú em mua không ??? thương chú nên mới bán ,nếu chú không mua thì chiều là xong đó
Kh :hic thôi chú nhường cho con hai cọng ,con sinh viên yêu lan không tiền chú ơi
ông chủ :eek:k hai cọng 350 K
KH trời ,
ông chủ sao ,cất ah
Kh : thôi chú ơi để cho con hic mà hoa đẹp không chú ???
ông chủ 351 mà sao xấu được ,đem về xổ số đi nhé
lời bình của Cù
chỉ cần bạn hỏi mua 351 là người ta biết gà mờ ,vì cây lan nổi tiếng thế thì khó lòng vào tay bạn,hầu như lúc ra hoa nếu bông đạt đã được xí phần theo vai vế ở sg và thâm niên,cây hoa đẹp thường được chuyền tay nhau và bán tại vườn ,dễ gì lọt ra ngoài ,nếu ra ngoài thường là hàng dạt hoặc là giá quá kinh khủng không ai mua nổi ( phải thấy hoa nghen) hay là đã bị nhân giống thành hàng tem (cấy mô hàng loạt)

maivangnambo

Thành viên tích cực
Còn nửa không bạn,mình đang bắt đầu làm quen với cây lan nên còn rất mù mờ về nó mong bạn chia sẻ thêm một vài kinh nghiệm nửa để khi ra chợ khỏi bị lầm giá,cám ơn bạn trước

culanluasg

Super Moderator
Còn nửa không bạn,mình đang bắt đầu làm quen với cây lan nên còn rất mù mờ về nó mong bạn chia sẻ thêm một vài kinh nghiệm nửa để khi ra chợ khỏi bị lầm giá,cám ơn bạn trước
chào bạn hiền,dĩ nhiên là còn tới cuối năm ,mỗi ngày một bài ,kể hoài hết vốn ,muốn giảm tiêu hao và học phí bạn phải luyện công hàng ngày !!!

gato68

Thành viên tích cực
chẳng chơi Lan bao giờ, tự nhiên hôm nay lại mò vào topic của bác Cù. Chắc phải làm vài giò chơi cho biết. mầ bác Cù cho em hỏi Lan 351 là Lan vậy ạ

catlan

Thành viên
Xin hãy cảnh giác cao với những người bán hàng khi họ có những lời lẽ su nịnh.
Mình xin kể 1 chuyện sau: Cách đây 2 tuần, vào phiên chợ hàng ngày chủ nhật (Hải Phòng). Mình đi cùng 1 anh bạn (thuộc dân gà mờ về lan ..hì..hì). Anh ấy chỉ vào 1 đống cành phượng vỹ (huyết nhung) và hỏi ông chủ là lan gì. Ngay lập tức nhận đc câu trả lời là trúc lan. Nghe vậy mình nói là lan phượng vỹ và gần như ngay lập tức mình nhận được lời "cá trê" của ông chủ "chẳng biết cái gì" và ông chủ đó tiếp tục khẳng định với anh bạn mình là trúc lan. Nhận được "cục tức" nhưng THÔI, mình kéo anh bạn gà mờ của mình đi chỗ khác và nói cho anh bạn ấy hiểu lý do.
Với kinh nghiệm non nớt của mình, mình cũng có thể phân biệt giữa Phượng vỹ/huyết nhung với trúc lan. Vậy qua đây cho thấy: không chỉ có những lời lẽ xu nịnh, vun vào của những ông bà chủ để tạo dựng độ AN TOÀN cho khách hàng. Bên cạnh đó còn có những lời lẽ CHẮC NHƯ ĐINH ĐÓNG CỘT để khách hàng tự nguyện móc ví nữa
Tks!

culanluasg

Super Moderator
cây 351 là cây cattleya vốn là cây lai giữa cây tướng quân và cây tân thị ,tuy nhiên những cây đắt tiền thường phải là cây lai hữu tính đực cái ,do đó khi nở hoa sẽ tạo ra những cây đạt dù rất hiếm,khi đó nó sẽ độc quyền về kiểu dáng
chẳng hạn như cây 351 Obama ,trùng tên tông thống Mỹ vì ra mắt vào ngày Tổng thống Obama nhậm chức ,nên anh em sg gọi tên luôn (chết danh) giá tổng cộng mà chủ nhân mới mua lại nghe nói là 70 triệu cho chậu Obama ,kinh hén các bạn

culanluasg

Super Moderator
Xin hãy cảnh giác cao với những người bán hàng khi họ có những lời lẽ su nịnh.
Mình xin kể 1 chuyện sau: Cách đây 2 tuần, vào phiên chợ hàng ngày chủ nhật (Hải Phòng). Mình đi cùng 1 anh bạn (thuộc dân gà mờ về lan ..hì..hì). Anh ấy chỉ vào 1 đống cành phượng vỹ (huyết nhung) và hỏi ông chủ là lan gì. Ngay lập tức nhận đc câu trả lời là trúc lan. Nghe vậy mình nói là lan phượng vỹ và gần như ngay lập tức mình nhận được lời "cá trê" của ông chủ "chẳng biết cái gì" và ông chủ đó tiếp tục khẳng định với anh bạn mình là trúc lan. Nhận được "cục tức" nhưng THÔI, mình kéo anh bạn gà mờ của mình đi chỗ khác và nói cho anh bạn ấy hiểu lý do.
Với kinh nghiệm non nớt của mình, mình cũng có thể phân biệt giữa Phượng vỹ/huyết nhung với trúc lan. Vậy qua đây cho thấy: không chỉ có những lời lẽ xu nịnh, vun vào của những ông bà chủ để tạo dựng độ AN TOÀN cho khách hàng. Bên cạnh đó còn có những lời lẽ CHẮC NHƯ ĐINH ĐÓNG CỘT để khách hàng tự nguyện móc ví nữa
Tks!
xin cảm ơn bạn đã ủng hộ

maivangnambo

Thành viên tích cực
chào bạn hiền,dĩ nhiên là còn tới cuối năm ,mỗi ngày một bài ,kể hoài hết vốn ,muốn giảm tiêu hao và học phí bạn phải luyện công hàng ngày !!!
Cám ơn bạn,mình sẽ cố gắng luyện công mổi ngày.

catlan

Thành viên
Gửi bác Cù:
Bác ơi ngủ đi đêm đã khuya rồi....và những giấc mơ đẹp sẽ đến với bác
Lấy sức mai còn kể tiếp nữa chứ anh.
good night

culanluasg

Super Moderator
Gửi bác Cù:
Bác ơi ngủ đi đêm đã khuya rồi....và những giấc mơ đẹp sẽ đến với bác
Lấy sức mai còn kể tiếp nữa chứ anh.
good night
từ lúc chơi lan mình toàn là mơ thấy ác mộng
have a good night
hẹn mai tái nạm tiếp nhé

catlan

Thành viên
Bác Cù thức khuya lên sáng giậy muộn thật :emoticon-time:
Đợi bài viết của anh (Hôm nay có phiên chợ hàng rồi. Biết đâu đấy.... mình...lại....là...dân....gà....mờ....)
Mong tin.

su mai

Thành viên tích cực
Lần đầu tiên vào chuyên đề Lan.........thấy mình đúng là gà mờ ( ko biết tí tẹo gì về Lan mặc dầu biết hoa Lan rất đẹp , lâu tàn nhưng ngặt nổi cách chăm sóc hơi bị cực ....nghe nói ngày tưới nước 2,3 lần mà là nước mưa nửa chứ ?!..vv.....nên ko có chơi ).
Hôm rồi có ghé nhà người bạn chơi và được giới thiệu " Lan lá hẹ " nghe nói cũng " quí " lắm phải hoh Anh Cù .?