Chất trồng (giá thể) cho cây địa lan.

longqaz

Moderator
Từ những người mới chơi lan cho tới những người chơi lâu năm, chất trồng cho cây địa lan luôn là vấn đề lớn bởi dường như không có 1 công thức chung nào để áp dụng. Có ae trồng toàn bằng đất, có ae lại trồng bằng hỗn hợp, có ae lại trồng bằng bất cứ thứ gì có trong tầm tay... Hay ở chỗ, mọi chất trồng đều đem lại những kết quả rất khả quan.

Longqaz lập topic này mong ae vào chia sẻ những loại chất trồng mình đang sử dụng hoặc sưu tầm được cho mọi người cùng học hỏi. Cám ơn nhiều.

DOVANDINH

Thành viên
Hoan hô bác Long lập toppic này, vấn đề giá thể trồng địa lan tuy được đề cập nhiều nhưng luôn được các anh em quan tâm.
Mời bác chia sẻ và phân tích những giá thể mà bác đang trồng để anh em cùng nhâm cứu với !

Nguyen_Thanh_Nhan

Thành viên
Anh cho em xin một số ít giống địa Lan "quí hiếm" để em nghiên cứu và chia sẻ chất trồng với nha anh.

Dzọt lẹ thui.

longqaz

Moderator
Hoan hô bác Long lập toppic này, vấn đề giá thể trồng địa lan tuy được đề cập nhiều nhưng luôn được các anh em quan tâm.
Mời bác chia sẻ và phân tích những giá thể mà bác đang trồng để anh em cùng nhâm cứu với !
Cám ơn bạn. Giá thể có thể có rất nhiều loại, mỗi loại đều có ưu điểm và nhược điểm của nó. Quan trọng nhất là mình áp dụng loại nào cho phù hợp với điều kiện khí hậu vùng miền, vườn nhà và điều kiện chăm sóc. Giả sử như xứ nóng thì phải dùng loại giá thể nào đó tạo ra điểm mát cục bộ để duy trì nhiệt độ trong ngưỡng sinh trưởng của cây. Hoặc vùng mưa nhiều phải sử dụng loại có thể thoát nước nhanh chóng nhưng không mất nước quá nhanh trong những ngày không có mưa....

Longqaz đúc rút ra các tiêu chuẩn chung nhất của chất trồng địa lan như sau:

- Giữ ẩm tốt nhưng không úng nước: Khi tưới đẫm tình trạng thoát nước rất nhanh.

- Mát vào mùa hè và ấm vào mùa đông

- Ngọt không chua mặn.

- Tính bền vững cao: không tan chảy khi tưới nước, không qua nhanh mục nát, khả năng tái sử dụng tốt...

- Sạch: không chứa mầm bệnh, hoặc dễ phan hủy tạo ra môi trường cho mầm bệnh phát triển.

- Rẻ tiền và dễ kiếm

...

Mời ae tiếp tục nào.

longqaz

Moderator
Anh cho em xin một số ít giống địa Lan "quí hiếm" để em nghiên cứu và chia sẻ chất trồng với nha anh.

Dzọt lẹ thui.
Anh phổ biến 1 loại chất trồng riêng cho em nhé: Chậu CM quý hiếm đập vụn trộn với đất loại chuyên sản xuất đồ gốm quí mang trồng đảm bảo cây địa lan nào cũng quí hiếm đó.

DOVANDINH

Thành viên
Em rất đồng tình với những quan điểm của bác Long. Em mới tập tẹo bước vào thế giới địa lan, năm ngoái em có thử trồng ít mặc rừng với rất nhiều giá thế khác nhau, qua 1 năm thấy các em vẫn phát triển bình thường.

tuandefzajj

Thành viên tích cực
ủng hộ nhất là đồ dễ kiếm. vì không phải lúc nào chúng ta cũng có thể tìm đc chất trồng ưng ý.
hen a long và anh vinh mùa hè em sẽ kỷ niệm mỗi anh 1 bao đất ao. mỗi viên đất hình bao diêm (2*2). ít nhất là đã phơi khô và ngâm nc giải. loại này chắc các anh chẳng kiếm đâu ra đc

Phong_Trần

Thành viên tích cực
ủng hộ nhất là đồ dễ kiếm. vì không phải lúc nào chúng ta cũng có thể tìm đc chất trồng ưng ý.
hen a long và anh vinh mùa hè em sẽ kỷ niệm mỗi anh 1 bao đất ao. mỗi viên đất hình bao diêm (2*2). ít nhất là đã phơi khô và ngâm nc giải. loại này chắc các anh chẳng kiếm đâu ra đc
Em mới tập chơi lan nên chưa có kinh nghiệm chuẩn bị chất trồng đọc thấy bài của anh có nói đất ao ngâm nuớc giải mong anh nói kĩ hơn về công đoạn xử lí đuợc ko ? Ví như ngâm bao lâu ? phơi nắng bao lâu ? để những người mới chơi hiểu rõ hơn đuợc ko .
Thank anh !

tuandefzajj

Thành viên tích cực
a thì cũng chỉ nghe kề về chất trồng loại này thôi.chưa thừ nghiệm bao giờ. Nhưng nghe các a đi trước bảo cách làm thế này: đất ao khi lấy lên ta tiến hành cắt ra miếng nhỏ 2*2 cm. Sau đó ta đem phơi khô (lâu lâu 1 tý) nói chung khoảng 3 nắng. Tiếp đó ta tiến hành tưới nc giải vào. Phơi khô.tưới thêm lần nữa rồi phơi thật khô để dùng dần. chú ý ta không chỉ trồng độc 1 loại đất này không. Vì như vậy cây có thể chểt. Ta chỉ lên xếp xung quang chậu và mặt chậu thôi.
Đây là kiến thức a sưu tầm đc chứ chưa thử bao giờ. Hè này mới thử nghiệm. Dám thử k e?

DOVANDINH

Thành viên
a thì cũng chỉ nghe kề về chất trồng loại này thôi.chưa thừ nghiệm bao giờ. Nhưng nghe các a đi trước bảo cách làm thế này: đất ao khi lấy lên ta tiến hành cắt ra miếng nhỏ 2*2 cm. Sau đó ta đem phơi khô (lâu lâu 1 tý) nói chung khoảng 3 nắng. Tiếp đó ta tiến hành tưới nc giải vào. Phơi khô.tưới thêm lần nữa rồi phơi thật khô để dùng dần. chú ý ta không chỉ trồng độc 1 loại đất này không. Vì như vậy cây có thể chểt. Ta chỉ lên xếp xung quang chậu và mặt chậu thôi.
Đây là kiến thức a sưu tầm đc chứ chưa thử bao giờ. Hè này mới thử nghiệm. Dám thử k e?
em dám thử đấy anh Tuấn ạ, hihihih.
Chất trồng của bác đảm bảo : có chất dinh dưỡng+ thoáng+ độ kết dính cao rồi còn gì. Nhưng bác phơi khô mà có 3 nắng thì hơi ít bác ạ. thường thì đất bùn ao để ải và phơi khô khoảng 1 năm bác ạ.

tuandefzajj

Thành viên tích cực
em dám thử đấy anh Tuấn ạ, hihihih.
Chất trồng của bác đảm bảo : có chất dinh dưỡng+ thoáng+ độ kết dính cao rồi còn gì. Nhưng bác phơi khô mà có 3 nắng thì hơi ít bác ạ. thường thì đất bùn ao để ải và phơi khô khoảng 1 năm bác ạ.
3 nắng có lẽ là đủ rồi em à.tại sao ư? nếu e để nguyên cả cục thì lâu thật nhưng anh cắt nhỏ miếng ra 2*2 thì không cần lâu đâu. em biết tại sao đất ao ta phải để lâu mới trồng đc không? tại vì dất ao khi đưa lên hay bị chua. do vậy ta phải để đến khi đất hết màu đen chuyển sang màu tro thì mới dùng đc. thôi để anh thử nghiệm trước nha

Phong_Trần

Thành viên tích cực
Hề hề dám chứ sao ko . Chỉ tội em vẫn đang quá trình tập chơi và sưu tầm nên chưa làm luôn được nhưng một lúc nào đó sẽ làm theo hướng dẫn của anh .
Hôm rồi do chưa chuẩn bị được chất trồng nên em đã lấy phân giun để trồng ko dõ loại này có khô quá không ( 100% phân giun )

longqaz

Moderator
Hề hề dám chứ sao ko . Chỉ tội em vẫn đang quá trình tập chơi và sưu tầm nên chưa làm luôn được nhưng một lúc nào đó sẽ làm theo hướng dẫn của anh .
Hôm rồi do chưa chuẩn bị được chất trồng nên em đã lấy phân giun để trồng ko dõ loại này có khô quá không ( 100% phân giun )
Một dạng chất trồng khá mới. Phân giun nếu ngâm trong nước vài giờ mà không thấy tình trạng phân giã thì có vẻ ok đấy em. Có điều không nên sử dụng 100%

tuandefzajj

Thành viên tích cực
theo a phân giun k trồng 100% đc đâu. Loại này giàu dinh dưỡng. Nhưng k thoáng. E thử nghiệm rồi chia sẻ ae nhé.

hoalandep1234

Quản lý mới
Theo kinh nghiệm trong phạm vi hiểu biết, em chia sẻ cơ bản thành phần chất trồng địa lan;

1. Thành phần cơ bản:

- Đất nền: Tươi xốp, nhiều màu ở thể hữu cơ đang hoại mục là tốt nhất.
- Bổ sung (% theo khối lượng tổng thể chất trồng): 10-20% vụn gỗ mục cả vỏ (có chất xenluloza ~ cellulose), 10-20% than (gỗ) vụn. Luôn giữ ẩm nhưng không ướt để có tác dụng nhử rễ ăn ra hay ACE hay gọi là hồ rễ.

2. Tưới/ Giữ ẩm cho chất trồng:
- Tránh gió khô (Gió Tây/ Gió Lào) lùa qua phần nổi của cây.
- Tưới loang theo tán bóng, tốt nhất phun mù nhân tạo vào các thời điểm trước bình minh và sau hoàng hôn.
- Trong điều kiện ít có thời gian hoặc khi đem chậu cây vào nhà để chiêm ngưỡng khi ra hoa, có tài liệu cũng khuyến cáo sử dụng bông gòn (cotton) nhúng vào dung dịch glicerin 10-15% để cuốn vào cổ rễ giữ ẩm.

Có gì không hiểu mong các bác chỉ giáo thêm!

bongbim

Thành viên
Bạn longqaz này là cao thủ bên Arowana đây, tôi mới nuôi cá rồng được 1 năm, mò vào trang đó học tập kinh nghiệm, không ngờ bên đó có topic về địa lan phong phú và nhiều bài quá, đọc dần thấy thích và bắt đầu trồng thử từ tết nhưng bên đó có quá nhiều bài, đọc trong thời gian ngắn hoa mắt chóng mặt quá, bên này bài chưa nhiều lắm các cao thủ cho kinh nghiệm từ từ may ra học được tý. Bạn Longqaz them topic về cách chăm sóc nữa đi nhé, thanks

vườn_tiên

Thành viên mới
Sao tiêu chí của bài là đưa lên loại chất trồng dễ kiếm mà các bác cứ toàn đất ao ngâm nc giải phơi khô với phân giun.. thì thử hỏi trên thành phố kiếm ở đâu?? Cho em xin 1000đ địa chỉ với ạ. Em mà tự trồng chắc em cũng chỉ lấy trấu trộn với đất thôi hic

tuandefzajj

Thành viên tích cực
Sao tiêu chí của bài là đưa lên loại chất trồng dễ kiếm mà các bác cứ toàn đất ao ngâm nc giải phơi khô với phân giun.. thì thử hỏi trên thành phố kiếm ở đâu?? Cho em xin 1000đ địa chỉ với ạ. Em mà tự trồng chắc em cũng chỉ lấy trấu trộn với đất thôi hic
a có thể tham khảo chất trồng này : cát vàng cánh to rửa cho hết mặn 40%. Xỉ lò đập vụn rửa qua 40%. Trấu tươi hoặc đốt qua 20%. Tất cả trộn đều. Đây là cách e hay dùng. Còn topic này cơ bản là để ae tham khảo thêm thôi. Có gì dùng lấy mà.

hoalandep1234

Quản lý mới
Đất sét như Tuấn nói các cụ ngày xưa dùng rất hữu dụng, nó giữ cho chất trồng mát vào mùa hạ, như chất cách nhiệt và nén rễ để cây hút nước tốt. Có gì ko hiểu xin các cao thủ chỉ giáo! Món này em cũng chỉ nghe lỏm.