Cattleya Bán Thủy Canh

x-youtoo

Thành viên
Sau một thời gian thử thách, cuối cùng thành quả đạt được cũng khá thuyết phục.

Bắt đầu từ đây, mình sẽ ghi nhật ký sự phát triển của các em Cattleya qua pp bán thủy canh này.

Hình ảnh đầu tiên:

Em ở trên đã có sự khởi đầu tệ hại nhất, thiếu ẩm (gia chủ đi công tác nhiều ngày) ... kết quả em héo úa, teo tóp giả hành.

Sau khi quyết định thử nghiệm 3 em Cattleya hạ thủy theo pp bán thủy canh ... em nó dần dần hồi phục.

Dùng phương pháp chăm sóc như 1 số loại lan khác:

1. Phương pháp Bán Thủy Canh version 01 - đục lỗ bên hông.

2. Giá thể viên đất sét nung (made in Vietnam) - leca

3. Phân bón: dung dịch thủy canh Gwall theo sách hướng dẫn 1/8 liều lượng + phân bón lá đầu trâu 501 (cực loãng 1 giọt/1 tuần) + 1 chút nước vôi loãng (1 tuần 1 giọt) + 1 chút nước mưa (1 tuần 3 giọt) + 1 chút nước dừa (1 giọt 1 tuần) ...

4. Trồng trên sân thượng và dưới lưới che nắng 50%.

5. 01 Tuần xả muối 1 lần.

... còn típ kỳ sau

culanluasg

Super Moderator
nhà thì hết chổ mà bạn cứ làm mình tò mò ,không còn chổ nào để nét mấy cái vụ này nữa !!!

x-youtoo

Thành viên
nhà thì hết chổ mà bạn cứ làm mình tò mò ,không còn chổ nào để nét mấy cái vụ này nữa !!!
Đó bác Cù thấy đó hạt Leca của Việt Nam ko tròn ung ủng như của nước ngoài nên rễ bám giá thể leca này tốt hơn, để đầu tháng 06 em gửi bác chục kg trồng thực nghiệm cho vui nhà vui cửa :)

Em thấy mấy giả hành cũ bị teo, giờ trồng theo pp này nó đủ nước, nó phình to trở lại, tất nhiên không được như ban đầu nhưng trông đỡ ốm yếu hơn :D

Bác vẫn có thể giải phân chì Đài Loan lên bề mặt có điều hàm lượng bằng 1/3-1/8 theo pp truyền thống vì ẩm độ 24/7 nên lan ăn phân cũng 24/7 luôn ạ.

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Đó bác Cù thấy đó hạt Leca của Việt Nam ko tròn ung ủng như của nước ngoài nên rễ bám giá thể leca này tốt hơn, để đầu tháng 06 em gửi bác chục kg trồng thực nghiệm cho vui nhà vui cửa :)
Trên em có rất nhiều đá núi lửa (hồi trước không biết gọi là đá đất sét). Liệu có dùng nó thay cho Leca được không bác? Rễ nó chui sâu quá bị ngập nước thì xử lý ra sao hả bác?

x-youtoo

Thành viên
Hoặc Bác Cù vẫn dùng giá thể Leca cho pp trồng chậu truyền thống, Bác sẽ thấy chúng rất mau rút nước dù tưới đẩm kiểu nào (tất nhiên là chậu nhiều lỗ thoát rồi) Mà vẫn giữ ẩm tối đa và cực thoáng cho bộ rễ (Vì bản thân mỗi viên Leca đều có các túi không khí bên trong chúng nên ko sợ rễ lan bị ngộp nước).

x-youtoo

Thành viên
Trên em có rất nhiều đá núi lửa (hồi trước không biết gọi là đá đất sét). Liệu có dùng nó thay cho Leca được không bác? Rễ nó chui sâu quá bị ngập nước thì xử lý ra sao hả bác?
1. Đá núi lửa ko tốt cho việc trồng lan do ko kiểm soát được các hàm lượng kim loại độc hại.

2. Rễ chui xuống nước thì quá tốt, chúng sẽ ăn nước, phân 24/7 ... giúp cây tăng trưởng liên tục. Chỉ chú ý vấn đề xả muối (nếu dùng phân có gốc muối NPK thì 1-3 ngày xả 1 lần, còn dùng phân hữu cơ ko gốc muối thì từ 1-3 tháng xả 1 lần, thậm chí chỉ dùng dung dịch thủy canh thì 6-12 tháng mới xả muối 1 lần)

Cách xả thì đơn giản:

1. Đổ hết nước lưu đi, bơm mới vào

2. Xả đẫm nước vào chậu để trôi muối và giảm nồng độ nước lưu ...

Tại nước lưu lâu ngày làm tăng nồng độ lên thôi (do bạn cứ đều tưới phân, thuốc ngừa bệnh mà lan ko hấp thụ hết sẽ lưu lại phần nước lưu làm tăng nồng độ, đặc biệt là các bạn hay dùng phân chậm tan cho lan)

Hình ảnh rễ lan dưới nước sau nhiều tháng vẫn xanh tốt: (khi xả muối đều đặn)

Và Cattleya ra hoa cũng rẩt đẹp: