[Cứu] Cây sung, cây mai héo

Tre Việt Nam

Thành viên
Xin chúc mừng bạn. Cây của bạn có cơ hội sống rồi.
Tôi rất vui.

Theo hình trên thì bạn nên vùi cát lút hết rễ, lút cái cành ra lộc đó (lút chỗ thân cây thôi, đừng vùi cái cành) có thể dùng ván, xốp hay tôn gì đó làm chậu cao lên rồi đổ cát thêm vào. Mục đích là dưỡng ẩm thân.

Nếu thân còn tươi thì cơ hội ra cành vẫn còn. Thường thì cành gốc ra lá trước, thúc rễ ra và lá mầm bên trên ra sau.
Lúc này không được bón phân gì, chỉ tưới nước sạch. Khi cành gốc phát nhiều lá thì thân sẽ ra cành.

Chỉ sợ cây này chặt chém thân làm mất đường dẫn nhựa thì ko biết thế nào.

Bạn tin tôi thì cứ từ từ tôi sẽ bảo bạn chăm sóc cho đến khi trồng sang đất an toàn.

Khi nào cành gốc ra được chồi mới có 5 lá trở lên bạn đăng tiếp, tôi sẽ chỉ bước tiếp theo.

Từ giờ đến lúc đó nhớ kỹ "không được bón phân hay thuốc kích rễ, kích lá", ko được để cây bị lung lay.

Chúc bạn có nhiều niềm vui.

Vĩnh.Thành.88

Thành viên mới
Xin chúc mừng bạn. Cây của bạn có cơ hội sống rồi.
Tôi rất vui.

Theo hình trên thì bạn nên vùi cát lút hết rễ, lút cái cành ra lộc đó (lút chỗ thân cây thôi, đừng vùi cái cành) có thể dùng ván, xốp hay tôn gì đó làm chậu cao lên rồi đổ cát thêm vào. Mục đích là dưỡng ẩm thân.

Nếu thân còn tươi thì cơ hội ra cành vẫn còn. Thường thì cành gốc ra lá trước, thúc rễ ra và lá mầm bên trên ra sau.
Lúc này không được bón phân gì, chỉ tưới nước sạch. Khi cành gốc phát nhiều lá thì thân sẽ ra cành.

Chỉ sợ cây này chặt chém thân làm mất đường dẫn nhựa thì ko biết thế nào.

Bạn tin tôi thì cứ từ từ tôi sẽ bảo bạn chăm sóc cho đến khi trồng sang đất an toàn.

Khi nào cành gốc ra được chồi mới có 5 lá trở lên bạn đăng tiếp, tôi sẽ chỉ bước tiếp theo.

Từ giờ đến lúc đó nhớ kỹ "không được bón phân hay thuốc kích rễ, kích lá", ko được để cây bị lung lay.

Chúc bạn có nhiều niềm vui.
Em cảm ơn bác rất nhiều, lúc em thấy ra đọt non mới thề là em mừng quên lớn. Mong bác tích cực hoạt động chỉ hướng cho em chăm sóc. Em cũng mới chơi cây nên chưa biết j.

Hiện tại em lại phải nhờ bác tư vấn giúp 2 cây sau ạ.

Bác em cho em cây mai chơi tết xong, em cắt bỏ hết cành, thì nó ra một loạt đọt non mới. Nhưng giờ lại có hiện tượng héo lá như trong hình. Cành ngọn trên cùng héo hết rồi. Hiện tượng giống hệt cây mai ở trang 1 em đăng, mong bác xem có cưu chữa được em nó không.

Còn đây là cây khế nhà em, tầm hơn nửa năm nay nó cứ bỏ cành rồi vàng lá. Hiện tại nó đang bị đen đầu lá như trong hình. Cạnh cây khế đấy 2 m có 1 cây khác thì xanh um. Em không biết bị làm sao.
Cạnh gốc khế em để bể cá xi măng thỉnh thoảng nước tràn ra đúng vào gốc không biết có phải do úng ko.
Tìm hiểu trên mạng thì úng cũng vàng, hạn cũng vàng lá nên em cần các cao nhân trên này giúp đỡ ạ

Tre Việt Nam

Thành viên
Cảm ơn bạn đã tin tưởng.

Theo tôi thì cây mai có vẻ yếu. Nguyên nhân do nhiều nước quá.
Giờ lấy ra khỏi chậu, rửa đất đi như cây sung, nếu bầu chắc thì rửa hết đất mới, kiểm tra xem có rễ tơ chưa.
- Nếu có rồi thì dùng phù sa có cát non, cái này ra bờ sông lấy, (đừng lấy phù sa bùn) rồi về trồng lại là ok.
trường hợp mà có rễ nhưng vỡ bầu thì trồng bằng cát, để chỗ râm mát cỡ 1 tuần, nếu héo do sâu đục thì kiểm tra và bắt sâu, còn do nước hay cây yếu thì cứ thế mà làm. đến khi cây ra ngọn cỡ 20cm thì chuyển sang trồng bằng phù sa cát, nó có cả đất và cát, vừa thoát nước, vừa có đất tạo bầu sau này. Một thời gian nữa thì trồng đất bình thường, dừng đắm là được.
- Nếu chưa có rễ mới thì cây lên mầm nhờ nhựa trong cây, bạn trồng lại bằng cát xây như cây sung, có rễ nào thối, mốc, lủn, hư thì cắt gọn rồi trồng lại.
==================================
Nếu không có phù sa cát thì lấy đất ruộng, phơi khô rồi đập ra, trộn thêm 50% cát, nếu dùng sỉ than thì lúc này chưa tốt đâu.
Không được bón phân gì cả. Khi nào lá nhiều, khỏe thì bón phân thoải mái.
Khi trồng cát nhớ vùi lút hết rễ.
Cây khế thì tôi thấy chưa nghiêm trọng, vì còn nhiều lá xanh.

Nếu có nguồn nước tràn vào gốc thì đào rãnh thoát nước để nước chảy ra chỗ khác là được.

Lá kiểu này có thể do cây chuẩn bị thay lá để ra lá mới.

Last edited:

Tre Việt Nam

Thành viên
Có mấy nguyên nhân gây bỏ cành ở khế:

- Do bị thiếu sáng, hay gọi là bị cớm,rợp.
- do thiếu dinh dưỡng hoặc nhiều phân hóa học gây sốc thuốc như thằng nghiện
- do thiếu nước, do úng nước, nhiều nước.
- do sâu bệnh.
- do bị nhiễm hóa chất độc, nước thải.
....

nếu bị lâu thì có thể do úng hoặc thiếu chất.
Bạn xem lại kỹ xem thuộc nguyên nhân nào ở trên thì tôi mới tư vấn chính xác được.
Ngoài 5 nguyên nhân trên mà có nguyên nhân khác thì bạn đưa lên luôn để tìm hiểu luôn thể.
Cây khế cứ tìm ra nguyên nhân thì sẽ có hướng điều trị.
Có thể cây này bị thiếu nắng

Last edited: