Cần lắm những trái tim nóng hổi tình yêu thương

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Vừa qua trong dịp về quê con có ghé thăm cô Phạm Thị Dung, 52 tuổi.Người mắc đến 3 căn bệnh hiểm nghèo. Sau 1 lần tai nạn chìm đò và đã chết lâm sàng, cô được cứu sống, nhưng chỉ trong vòng 4 tháng sau cô đã liên tục mắc 3 căn bệnh quái ác: U xơ tử cung [ ác tính ], Ung thư Vú, Hở Van tim.

Hiện cô đang ở trên căn lều nhỏ được cất tạm bằng cây lá năm trên đất của người Dì, nhiều đêm cả nhà phải ôm quần áo sang ngủ nhờ hàng xóm.
Hôm con ghé thì cô đang nằm trên giường với gương mặt xanh xao, mái tóc đã cạo trọc [ chắc do xạ trị hoặc phẫu thuật - con hơi ngại nên không hỏi cô ], trong nhà vẻn vẹn treo được vài bộ đồ đã sờn, rất thương tâm.
Hôm con ghé do không có điều kiện nhiều [ do con mới bị tai nạn xe máy ], nên chỉ biếu cô Dung ít trái cây, sữa và 100 nghìn đồng. Của ít lòng nhiều :).
Hiện tại 1 liều thuốc của cô không dưới 250 nghìn, 1 lần tái khám tốn từ 5-10 triệu.Báo chí đã đưa tin về Cô khá nhiều, tuy nhiên hôm con ghé thì vẫn chưa có nhiều lòng hảo tâm giúp cô....http://www.diachinhandao.com/diachinhandao.php?xudua=action&id=318
Con định 30-4 con sẽ ghé lại thăm cô với thật nhiều tấm lòng hảo tâm nữa.
Hi vọng sẽ có thật nhiều những tấm lòng vàng đến với Cô ạ.
Mọi lòng hảo tâm cô chú có thể chuyển tiền cho cô bằng Bưu Điện, chuyển cho Ủy Ban Xã, và ghi rõ là giúp đỡ cô Phạm Thị Dung ạ.
Đ/c: Ủy Ban ND xã Thạnh Ngãi, Huyện Mỏ Cày Bắc, Tỉnh Bến Tre. Cô Dung ở ấp chợ Cũ, cô chú nào ở gần có thể ghé thăm trực tiếp ạ.
Cô chú ở xa không chuyển qua bưu điện được có thể chuyển cho con qua tài khoản VietComBank: Lê Dương Thịnh 0121000645697, ghi rõ là Giúp đỡ Cô Dung. ngày 30-4 con sẽ chuyển trực tiếp cho Cô Dung và chụp hình Post lên diễn đàn ạ.
Con rất cảm ơn những tấm lòng tương thân tương ái ạ. 100-200 nghìn có thể đi uống nước hay ăn tô phở cũng hết, giúp đỡ người khác thì sẽ tích góp được rất nhiều thiện quả sau này đó Cô chú ơi,hihi.
Dù ít dù nhiều thì 30-4 con cũng sẽ ghé thăm cô lại và giúp cô thêm chút xíu nữa O:)

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Con xin Up lên cho mọi người dễ thấy ạ. Xin cảm ơn mọi người :)
Ai có đi Ngang Up hộ lên cho mọi người dễ thấy dùm con, con cám ơn.

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Cuối tuần rồi, Đã có 2 anh chị tự ghé nhà thăm cô Dung. Xin chân thành cảm ơn :)
Up lên cho các nhà mạnh thường quân dễ thấy ạ :)

dã quỳ

Quản lý mới
một bài như thế này mà không được bao nhiêu người đọc, có xem rồi vội vã đi ra, chả thấy commen gì để chủ nhà up vài lần rồi ....trôi luôn. Mặc dù đây là trường hợp báo chí đã nêu, có nhiều Mạnh Thường Quân khác giang tay nhưng ban quản trị không có ý kiến gì thì dễ làm nản lòng người lắm. xin lỗi nếu mạo phạm

Thành viên đã xem bài này aka2410, anhcuteo, baoson980, bd47je, bonsaichono, boybmtfull, Cafesua, chaomao, chiyenlap, congdulich, cuong phuyen, daiphuocloi, daoanh, dblongthanh, doanvanduc, dovanlo, DUC_NGHIA, dungnpv, duong lieu, Dương Thịnh, giadinhnho275, Hoang art, hoangdung, hoanghai_vcc, hoangphuc1978, hoangquan2376, hsonhaitlhp, hung78, huunghia1207, huunhontn, huynh vu2010, jayb0ni_312, jetli vn, khanhkhanh, La Hai, Lamgiang0373, LêNgọcTân, lehoaian, luuvietvu, lyducphuong, ManhHa78, mitcothu, namttn, NaTuan, Ngac_Nhien_Chua, ngocthinhco, nguyenthimykim, nguyentrungtuyen, Người Rừng, nhatduong, Nhật_Thành, pham xuan an, PhamKhoa, phuc hau, phuocbonsai, satruky, sonhnguyen, sonlamtn, sonpt1904, start_TB, SƠRI, thaibinhduong, thanghoa, thanhluong, thanhvan62, thaominh1985, thoaphumobile, tiendung72, tranthai162000, traungoc, tribao9999, trung779, Trungdunggialai, tungvn2207, tuyetgiangphutu_gl, tvthinh, vietatrung, vincentvo1975, vmhung_xambo, vqthanhhuy, vuhoang, xxXTHANHLONGXxx, yeucaycanh01, Đậu Phụ

đặng hùng

Thành viên
một bài như thế này mà không được bao nhiêu người đọc, có xem rồi vội vã đi ra, chả thấy commen gì để chủ nhà up vài lần rồi ....trôi luôn. Mặc dù đây là trường hợp báo chí đã nêu, có nhiều Mạnh Thường Quân khác giang tay nhưng ban quản trị không có ý kiến gì thì dễ làm nản lòng người lắm. xin lỗi nếu mạo phạm

Bác nói cũng hay nhưng nói đi thì cũng phải nói lại. Anh em cũng mỗi người mỗi hoàn cảnh, những người tham gia diễn đàn cũng không phải ai cũng có tiền để ủng hộ, chuyện từ thiện thì ngày nào cũng có thể làm, chuyện người nghèo thì đâu đâu cũng có. Nói anh đừng buồn nha, quan điểm của em làm từ thiện là mình tự làm chứ đừng bao giờ lôi kéo người khác vào vấn đề từ thiện vì đây là vấn đề từ thiện (hiểu nôm na là làm việc thiện bởi lòng nhân từ).
Giống như người ăn xin nằm ở cổng chợ, không phải ai đi qua cũng dừng lại cho được. Nói như anh cũng lắm lúc sẽ gây chia rẽ nếu trong đời thực, giữa một hội hè.

Thanks

Tân thấy topic này đăng từ tháng 4.lúc đó BQT chưa khởi động lại quỹ từ thiện nên không thể có ý kiến.
vả lại nếu như bây giờ thì không phải trường hợp nào cũng cần quan tâm.
ưu tiên thành viên trong diễn đàn là trước hết.
sau đó mới đến những sự việc trong xã hội.
và ưu tiên cho sinh hoạt cộng đồng.vd như quần áo,sách vở cho các em cực khó khăn( ở địa phương mà thành viên diễn đàn biết hoặc đang sinh sống)nhân năm học mới
chứ còn những trường hợp tương tự như trên thì nhà nc mình làm còn không xuể.
anh em mình có tâm mà tầm trong giới hạn thì chỉ có thể làm trong giới hạn thôi anh ạ.

dã quỳ

Quản lý mới
Bác nói cũng hay nhưng nói đi thì cũng phải nói lại. Anh em cũng mỗi người mỗi hoàn cảnh, những người tham gia diễn đàn cũng không phải ai cũng có tiền để ủng hộ, chuyện từ thiện thì ngày nào cũng có thể làm, chuyện người nghèo thì đâu đâu cũng có. Nói anh đừng buồn nha, quan điểm của em làm từ thiện là mình tự làm chứ đừng bao giờ lôi kéo người khác vào vấn đề từ thiện vì đây là vấn đề từ thiện (hiểu nôm na là làm việc thiện bởi lòng nhân từ).
Giống như người ăn xin nằm ở cổng chợ, không phải ai đi qua cũng dừng lại cho được. Nói như anh cũng lắm lúc sẽ gây chia rẽ nếu trong đời thực, giữa một hội hè.

Thanks
Pác hiểu sai ý mình rồi, khi một thành viên lên tiếng trong mục này, ít nhất là có lời giải thích rõ cho anh em hiểu vì sao không thể thực hiện. Vậy thôi

Mình cũng là chủ quản quỹ từ thiện của một diễn đàn nho nhỏ, tất nhiên tiêu chí trước tiên là trường hợp ....báo chí chưa đăng vì tiền mình không đủ nhiều (đôi khi cũng bỏ qua tiêu chí này vì trường hợp đặc biệt). Từ thiện thì chỉ kêu goị chứ không lôi kéo, không ai ép vấn đề này cả. Vấn đề là ban quản lý quỹ phải có tiêu chí rõ ràng và không nên để thành viên quá nhụt ý

Bài viết trên là một chia sẻ thật sự, muốn xây dựng quỹ một ngày một tốt hơn, không có ý gì cả. Làm từ thiện không nhất thiết phải "bỏ tiền" ra mới là tốt, đôi khi chỉ cần một chia sẻ hay hoặc lăng xăng ....như mình cũng là một cách làm

Có đôi khi mình chả còn đồng nào nhưng vẫn hô hào và "vác tù và" chạy tứ tung để gom góp, nhưng có ai chê mình việc này đâu. nói "túm" lại là vì topic này cũ rồi, mình muốn lấy nó làm ví dụ để anh em quản lý làm tốt hơn

Chỉ có vậy. Hết, Cảm ơn nhiều:)

NGUYENTHOQN

Super Moderator
- Cảm ơn những ý kiến đóng góp của các bạn chung quy vì xây dựng lại quỹ TLV của Diễn đàn .
Như LNT đã trả lời giải thích cùng các bạn và 2 anh Dã quỳ .congdulich góp ý cũng là muốn cho hướng đi của quỹ TLV có tiêu chí rõ ràng đến cùng anh em tv diễn đàn mà thôi ..
Mọi ý kiến các anh BQT xin ghi nhận

Thân chào

honglong237

Thành viên tích cực
em thương, em đồng cảm, nhưng em còn biết làm gì hơn được nữa đâu anh:)

up giúp chủ topic nhen

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Nếu hoàn cảnh như thế, cách thiết thực nhất để giúp đỡ là bạn nhờ cán bộ thôn, xã xác nhận hộ nghèo, bệnh hiểm nghèo, sau đó gửi hồ sơ ra bảo hiểm huyện, người ta cấp thẻ bảo hiểm, bảo hiểm chi trả 100% đó bạn.

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
Chào ngày mới. Mong mọi người giúp đỡ cho những hoàn cảnh khó khăn nhé :D
mình đồng tình với cách nghĩ của gĩa quỳ chẳng qua nguoi đưa tin nhờ giup đỡ còn quá yếu tuy lời nói rất chân thành mình xin ( ví du :)nếu đăc trường hop người đưa tin là tungnguyen nhatrang
hoăc anh lâm ngoc vinh hoăc .,.v.v..thì ko thiêu lòng hao tân đâu nha ban thinh ơi vì tình cảm là 9 lợi ich tới 10 lân nha. sorry nếu có gì ko đúng nha ..thaks.

ataku_86

Thành viên Mua Bán
theo mình thì đây là trách nhiệm chính của chính quyền địa phương và đoàn thể. Anh em trên diễn đàn thì giàu có nghèo cũng có, thiếu nợ như chúa chổm củng có (như mình) việc giúp đỡ cũng cần có phương thức cho thuận tiện nhất để mọi cùng tham gia, cũng có người ko giúp ko nói gì nhưng trong tâm thức họ hiểu, đồng cảm là được, ai cũng cò lúc họa vô đơn chí, cầu chúc cô sớm tai qua nạn khỏi!