Cần giúp đỡ về cây xanh

tth

Thành viên mới
Em có một ít phôi xanh ,vì cây vươn lên thẳng quá mà không ra cành ,em cắt bỏ ngọn cách cây khoảng 70cm (không có cành chỉ có than),nhưng có cây mọc mầm mới và có cây bị chết,hiện tượng là :vỏ cây thì có vẻ bị teo lại(khô lại) nhưng bóc vỏ ra thìvỏ bị thối .Các bác ai biết nguyên nhân và cách chữa thìgiúp em với.thanks !

lnvinh

Super Moderator
Em có một ít phôi xanh ,vì cây vươn lên thẳng quá mà không ra cành ,em cắt bỏ ngọn cách cây khoảng 70cm (không có cành chỉ có than),nhưng có cây mọc mầm mới và có cây bị chết,hiện tượng là :vỏ cây thì có vẻ bị teo lại(khô lại) nhưng bóc vỏ ra thìvỏ bị thối .Các bác ai biết nguyên nhân và cách chữa thìgiúp em với.thanks !
Lá có tác dụng hút như máy hút nước, đồng thời cũng là nơi thoát nước, rễ có tác dụng như 1 máy bơm nước vừa hút vừa đầy nước nuôi thân, khi cắt hết lá cây sẽ không còn chỗ thoát nước nữa nên rễ hút lên báo nhiêu nước sẽ ứ lại làm thân bị ủng, từ từ lan xuống rễ. Nếu chỗ của bạn đ ủ nắng thì có thể nước sẽ bốc hơi do sức nóng và thoát ra từ thân. Nhưng nếu chỗ bạn mát quá nước không có đường nào thoát cây sẽ ủng và chết từ từ.
Một trường hợp khác: Chỗ bạn đ ủ nắng nhưng do khi cắt hết lá bạn tưới quá nhiều. Hoặc do chậu của bạn không thoát nước cũng làm rễ bị hư, lan dần đến thân.

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây bạn trồng trong môi trường như thế nào ? Nêu trồng ở ruộng trũng đất luôn ướt thì cắt như vậy là cây bị thối rễ và chết rồi , Bạn cần đánh cây lên cho vào chỗ râm mát để vài ngày sau đó ủ bằng cát thì cây mới sống được ( xem cây nào chưa bị thối ủng rễ hãy đánh )

NHAT DUY

Thành viên
mình cũng đã gạp trường hợp này nếu cắt sanh mà k còn cành thì phải đánh lên mới đc

tth

Thành viên mới
Em xin camr ơn các bác. Loại này chác không có cách chữa.Phải rút kinh nghiệm,cắt từ từ đợi cây mọc rồi cắt tiếp. Làm một phát gọn quá là chỉ có làm củi.