cải tiến mũi làm lũa tự chế

daiphuocloi

Thành viên tích cực
mày mò mãi mới up dựoc cái ảnh để chia sẻ cách tự chế mùi làm lũa để tiết kiệm chi phí và thời gian

dongnpvp

Thành viên
Cảm ơn bạn Đại, đây là một ý tưởng tốt, tiết kiệm túi tiền. Chúng ta cứ có ý tưởng tốt và bắt tay làm thật thế này thì thât tuyệt vời.

Mình cũng mày mò, nghịch ngợm tối ngày; chả phải thợ cơ khí nhưng cũng sắm đủ loại máy móc, công cụ như một xưởng cơ khí nho nhỏ vậy. Mình có chút ý kiến để ace vào đọc, học theo bạn Đại tham khảo chơi:

Tùy vào xuất sứ của supap mà nó có độ cứng khác nhau, 1 cái supap của Loncin thì hẳn là nó sẽ khác của SYM hay là của Honda. Do vậy tìm được một số supap để làm rồi, gặp cái nào khi làm thấy nó mềm quá (tia lửa bắn ra nhiều và lòe lửa đỏ to thì là mềm, gặp cái supap tốt ta cắt thấy rất lì, ít tia lửa) thì nên bỏ đi luôn, chịu khó làm cái khác cho ngon. Hoặc ace nào biết về tôi luyện thép thì cứ làm xong, mài dũa lưỡi thật sắc bén rồi tiến hành tôi để tăng cường độ cứng cho mũi lũa. Ace nên sắm 1 cái dũa loại tốt để có thể mài dũa lại các lưỡi khi bị cùn vì nếu làm lũa loại gỗ nào cứng thì mũi này cũng nhanh cùn.

dongnpvp

Thành viên
Bữa nào chế loại này e xài thử a Đông ơi!
Ầy, dạo này anh ít thời gian lắm, muốn làm nhiều thứ mà không làm được. Anh gửi tin nhắn riêng nhé, tránh làm loãng chủ đề của bạn Đại.

daiphuocloi

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn Đại, đây là một ý tưởng tốt, tiết kiệm túi tiền. Chúng ta cứ có ý tưởng tốt và bắt tay làm thật thế này thì thât tuyệt vời.

Mình cũng mày mò, nghịch ngợm tối ngày; chả phải thợ cơ khí nhưng cũng sắm đủ loại máy móc, công cụ như một xưởng cơ khí nho nhỏ vậy. Mình có chút ý kiến để ace vào đọc, học theo bạn Đại tham khảo chơi:

Tùy vào xuất sứ của supap mà nó có độ cứng khác nhau, 1 cái supap của Loncin thì hẳn là nó sẽ khác của SYM hay là của Honda. Do vậy tìm được một số supap để làm rồi, gặp cái nào khi làm thấy nó mềm quá (tia lửa bắn ra nhiều và lòe lửa đỏ to thì là mềm, gặp cái supap tốt ta cắt thấy rất lì, ít tia lửa) thì nên bỏ đi luôn, chịu khó làm cái khác cho ngon. Hoặc ace nào biết về tôi luyện thép thì cứ làm xong, mài dũa lưỡi thật sắc bén rồi tiến hành tôi để tăng cường độ cứng cho mũi lũa. Ace nên sắm 1 cái dũa loại tốt để có thể mài dũa lại các lưỡi khi bị cùn vì nếu làm lũa loại gỗ nào cứng thì mũi này cũng nhanh cùn.
em cảm ơn bác đac động viên, em cũng hay táy máy nghịch lắm, thấy có tác dụng đối với những người cùng sở thích nên chia sẻ vậy thôi, như anh đã nghiên cứu đựoc cả chất liệu, độ cứng và cách tôi cho bền thì thật quý, em sẽ học hỏi và cải tiến thêm chút nữa
==================================
có thấy chia sẻ cách gì đâu bạn @@
em đã up đủ rồi bác ạ

thanhtiena5

Thành viên tích cực
mọi người nên đem đi cân bằng động nha, không là nó văng, giật khiếp lắm đó

Tranphong888

Thành viên mới
hic táy máy lạp nhầm hai topic nên e nhờ mod xóa hộ em topic này nhé

Xin chú ý nếu ae nào chưa sử dụng qua máy mài, cắt này thì đừng nên làm theo bác Đại nhé, rất nghuy hiểm nếu máy sóc vào tay, chân. Đã chứng kiến nhiều tay nạng do máy mài..

giamabom

Thành viên
Không biết bác làm xong đã sài thử chưa chứ nhìn cách làm của bác tôi sợ sài không được:

- Thứ nhất: Bác dùng máy mài góc (không biết có gia công lại bằng công cụ khác không) thì tôi nghi ngờ về độ đồng đều giữa các bước răng;
- Thứ 2: Khi làm lũa, dùng máy mài khuôn tốc độ quay của nó trên dưới 20.000 vòng/phút (là rất lớn) mà các bước răng không đồng đều thì rất nguy hiểm !

Không phải thợ cơ khí, chỉ là cảm nhận chủ quan của cá nhân, có gì không phải mong bác chủ đừng chấp nhất !
Thanks !

daiphuocloi

Thành viên tích cực
mọi người nên đem đi cân bằng động nha, không là nó văng, giật khiếp lắm đó
anh thử thoải mái nếu giật em biếu cả vườn cây:-*
Xin chú ý nếu ae nào chưa sử dụng qua máy mài, cắt này thì đừng nên làm theo bác Đại nhé, rất nghuy hiểm nếu máy sóc vào tay, chân. Đã chứng kiến nhiều tay nạng do máy mài..
hi em đã nói là nuy hiểm rồi đó nhưng từ cách này mình có thể cố định máy cắt lại và mài cũng ok bác ạ
Không biết bác làm xong đã sài thử chưa chứ nhìn cách làm của bác tôi sợ sài không được:

- Thứ nhất: Bác dùng máy mài góc (không biết có gia công lại bằng công cụ khác không) thì tôi nghi ngờ về độ đồng đều giữa các bước răng;
- Thứ 2: Khi làm lũa, dùng máy mài khuôn tốc độ quay của nó trên dưới 20.000 vòng/phút (là rất lớn) mà các bước răng không đồng đều thì rất nguy hiểm !

Không phải thợ cơ khí, chỉ là cảm nhận chủ quan của cá nhân, có gì không phải mong bác chủ đừng chấp nhất !
Thanks !
cái nấm xe nó rất cân rồi, khi mình mài lưỡi răng nó cũng không mất cân bằng mấy bởi răng cũng rất nhỏ không đáng là bao. chỉ có điều tronng quá trình mài làm nóng lưỡi răng cưa nên giảm độ cứng dẫn đến dùn nhanh cùn, vậy nên muốn cứng và sắc chúng ta nên mang đi tôi cho cứng hơn( tuy nhiên đây chỉ là cách chống thèm và lúc bí khi chưa mua được hàng hiệu thôi). lúc đầu em cũng nghĩ là sẽ mất cân bằng dẫn đến văng , lắc khi quay tít nhưng khi làm xong , dùng thử thì vẫn thấy ổn lắm anh ạ. không tin ghé qua nhà em em biếu 1 cái:D

daiphuocloi

Thành viên tích cực
Ra khu Lý Thường Kiệt mua 20, 30k một mũi ,làm làm chi vừa nguy hiểm mà cũng chẳng rẻ hơn
hi nghịch cho thỏa trí thôi anh và không phải ở chỗ nào cũng có thể mua đựoc mũi làm lũa loại cây nấm này đâu. ví dụ như o Nam Định tỉnh em chẳng hạn , có muốn mua cũng chẳng có ai bán, hỏi các hiệu dụng cụ làm mộc thì học còn chưa nhìn thấy bao giờ cơ.
có thể tiết kiệm hơn so với mua trên mạng với giá 130k/cái nhỏ, 160k cái lớn + 50k tiền ship nưa thì cũng hơi ngại ạ.
còn nguy hiểm thì có ạ nhưng mình cố khắc phục, tìm cách cắt sao cho ngon là đựoc ạ

hungbui84

Thành viên
ông làm kiểu này cắt sao được hả, ông làm chém gió thì ok chứ ông làm chắc gì ông giám cắt hả.

NDQ

Thành viên
sư liều qnhận con 1 lạy. Thấy ổng cầm máy cắt nhìn phát kinh. Có êto kẹp em con f chưa dám cắt mà sư cầm tay ko...