Cây Sanh toàn tập

trieukieu1102

Thành viên mới
E hỏi mọi người đừng cừơi nhé.Khi kí đá cho cây,mình đánh cây dứơi đất lâu không mới dc kí đá?Đánh cây lên để mấy ngày mới kí đá hay kí đá luôn ?Có để ít đất ở rễ cho cây ăn k?Nứơc có phải cho phân vào k hay chỉ nước k?Cám ơn các bác!

tranmanhhung

Thành viên
E hỏi mọi người đừng cừơi nhé.Khi kí đá cho cây,mình đánh cây dứơi đất lâu không mới dc kí đá?Đánh cây lên để mấy ngày mới kí đá hay kí đá luôn ?Có để ít đất ở rễ cho cây ăn k?Nứơc có phải cho phân vào k hay chỉ nước k?Cám ơn các bác!
Đánh cây lên thì loại bỏ đất,cắt sửa bộ rễ rồi ký đá ngay.Có thể để một phần đất ở sát gốc nếu vẫn bảo đảm thẩm mỹ.Ký đá xong thì phun thuốc kích thích ra rễ rồi ủ rễ (nếu thả nước) hoặc phủ đất ,cát để giữ ẩm cho cây phát triển.Trong vài tháng đầu bạn không nên bón phân mà chỉ giữ ẩm là tốt nhất.

trungphalai

Thành viên mới
than cây đúng nghiên ngang.cốt cách càng thanh thóat xanh xanh thêm mau biếc cốt kho thảnh thơi nhiều .thân săc dầy sang khóai ngon cây nhu mầm cao .
==================================
cây cua bac dang ngôi lên cụ rua ha

nabby86

Thành viên
than cây đúng nghiên ngang.cốt cách càng thanh thóat xanh xanh thêm mau biếc cốt kho thảnh thơi nhiều .thân săc dầy sang khóai ngon cây nhu mầm cao .
==================================
cây cua bac dang ngôi lên cụ rua ha
Híc. đá này giống hình con rùa mà, bác nhìn thế nào có ôn ko?hehe

ledinh1081

Thành viên tích cực
Híc. đá này giống hình con rùa mà, bác nhìn thế nào có ôn ko?hehe
Bãi đá lộn xộn quá, giống như đá đang bị xếp theo kiểu nhét lồng nhau... cây phôi vậy sao không xử lý những đoạn thân đơi bớt đi, tạo hình bước đầu đi rồi hãy lên đá bạn? cho nó khỏe cây

thieuhaucaycanh

Thành viên
em có ý kiến nhỏ hỏi mọi người. mùa mưa ngoài bắc đã đến, cây sanh đang bắt đầu đâm rễ rất nhiều. nhất là rễ thòng, em muốn nuôi một ít rễ thòng từ trên xuống nhưng chỉ được 20cm là đầu rễ lại khô và teo đi. xin hỏi mọi người cách nuôi rễ hiệu quả nhất và có thể dùng thuốc gì khác không ạ. xin cảm ơn anh em
anh nên cho nó chui vào một ống nứa chẳng hặn( chẻ đôi khoét mắt) chống xuống đất đảm bảo thành công

thieuhaucaycanh

Thành viên
Xin hỏi bác NaTUAN về kỹ thuật cây bám đá, các bước qua ý kiến của mọi người đã chia sẻ như chọn cây, chọn đá, thời gian để làm, rồi cách chăm sóc thì em đã cơ bản hiểu nhưng còn một chi tiết nữa mà em vần đang băn khoăn đó là: khi đặt cây lên bệ đá thì mình cắt và sắp xếp rễ cho đúng vị chí, sau đó phủ áo mưa. em ko biết là chỉ phủ áo mưa lên toàn bộ bề mặt của bệ đá hay là lót áo mưa xuống đáy chậu rồi đặt bệ đá và cây lên rồi túm lại? còn cát và chăn bông thì mình lại phủ lên gốc cây vậy mình phủ bên trong hay bên ngoài áo mưa hả bác? nếu dùng cát đen thì mình đổ vào gốc cây xong mới phủ áo mưa hay phủ ngoài áo mưa? mong bác chỉ giúp vì em cũng có mấy cây muốn ký lên đá.
cảm ơn bác nhiều./.
phủ áo mưa lên toàn bộ bề mặt rễ tức là bịt kín trừ đáy chậu. còn chăn bông thi phủ bên ngoài áo mưa rồi

nabby86

Thành viên
Bãi đá lộn xộn quá, giống như đá đang bị xếp theo kiểu nhét lồng nhau... cây phôi vậy sao không xử lý những đoạn thân đơi bớt đi, tạo hình bước đầu đi rồi hãy lên đá bạn? cho nó khỏe cây
Đá này nó thế mà, đá này người ta lên núi nhặt từng hòn một chứ ko phải là loại đá xanh mà người ta phá trong núi ra đâu (Đá này mới đẳng cấp hehe) cây này e cũng định nuôi tay nhưng thấy mấy người cứ bảo đưa lên chậu đi, ngưa tay quá thế là bê e nó lên chậu lun.hehe.

thanhmaidinh

Thành viên tích cực
đây là chủ đề cây sanh toàn tập mà bạn, đề nghị sếp Văn chuyển chỗ khác tránh loãng chủ đề này.

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
Tôi ko rành về cây Sanh nhưng xem lịch sữ những cây Sanh "khủng long" thì hầu hết đều đc tạo tác đến khi rất đẹp rồi mới bắt đầu lên đá . Tôi nghĩ làm như vậy mới đúng vì khi cây đã định hình rỏ ràng rồi lên đá thì người làm cây sẽ có ý tưởng rỏ ràng hơn để tạo bệ đá thích hợp với dáng cây hơn .

hanahan

Thành viên mới
Quá tốt luôn bạn.
Vì như thế ra được rễ nào sẽ nhanh nịt chặt vào đá đến đó, bộ rễ sẽ rất đẹp và nhanh già.
Nhược điểm của nó là: Môi trường thủy sinh thì cây sẽ bị thiếu chất ăn hơn môi trường đất. Trường hợp này chỉ nên áp dụng cho cây đã hoàn thiện cơ bản về tay cành, vóc dáng (không phải chỉnh sửa, cắt gì nữa) thì nên trồng như vậy. Đặc biệt trồng trong nước thì rễ không to lắm nhưng đẹp và nhanh già, cây cũng nhanh già hơn.
Thân,
Cám ơn bạn Thu Hy nhiều

nguyendung_bonsai

Thành viên mới
bác dọn lại bộ tay không hợp lý đi. tập trung chăm sóc để nhiều đất nhiều đất cho nhiều dinh đưỡng để nuôi rễ và cành.

ntc005

Thành viên
Đây là hình ảnh chỉ mang tính minh hoạ thôi em.
Cây nầy của anh buộc phải cắt bỏ bệ bớt vì ngày xưa mua cây nầy đc kí trên 1 đống đá,nhìn thực tế rất thô và ko cân đối với tổng thể cây.
Dòng đá Hoà sơn không hầm hố như những dòng đá khác,tuy vậy nhìn ngoài thực tế ko bằng phẳng như trong hình.(anh ko làm để chụp ảnh bán cây qua mạng mà)
Anh làm cây không ngại thời gian lâu(Cây nầy ngày xưa anh mua về có 2 thân như cột điện,bệ như ụ mối,anh đã cắt bỏ rất nhiều),miễn nó được thành hình và cộng đồng chơi cây xem được là oke roài.
Cảm ơn em đã góp ý.
Em đang tập toẹ chơi cây nên cũng không tính thời gian nhưng hôm nay nhìn cây, ngày mai nhìn lại thấy nó vẫn thế mới tức chứ.:))
Chúc các bác có nhiều cây đẹp.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Em đang tập toẹ chơi cây nên cũng không tính thời gian nhưng hôm nay nhìn cây, ngày mai nhìn lại thấy nó vẫn thế mới tức chứ.:))
Chúc các bác có nhiều cây đẹp.
Chào bạn. Hôm rồi có một người qua chỗ mình chơi có nói với mình rằng. Với cách làm cây của em thì rất lâu nữa mới có cây thành phẩm. Có thể cây của em sẽ rất đẹp nhưng em sẽ nghèo về tiền bạc so với những người chơi cùng thời điểm. Nghe xong có chút buồn. Những nghĩ lại lại thấy vui. Chơi mà... Lối làm cây của mình là vậy giống như sên bò vậy. Nhưng mình thấy mỗi ngày lại nhận thêm 1 vẻ đẹp.

diep dung

Thành viên
Chào bạn. Hôm rồi có một người qua chỗ mình chơi có nói với mình rằng. Với cách làm cây của em thì rất lâu nữa mới có cây thành phẩm. Có thể cây của em sẽ rất đẹp nhưng em sẽ nghèo về tiền bạc so với những người chơi cùng thời điểm. Nghe xong có chút buồn. Những nghĩ lại lại thấy vui. Chơi mà... Lối làm cây của mình là vậy giống như sên bò vậy. Nhưng mình thấy mỗi ngày lại nhận thêm 1 vẻ đẹp.
Bạn ạ câu nói này đã có rất nhiều người nói với em rồi đó . Họ bảo nối làm cây cắt dật như của em Đẹp nhưng lâu được cây tp nắm.
Ngèo....... Vẫn ngèo ........ Thiên hạ họ kiếm tiền về cây ầ ầ còn mình yêu cây , chơi cây từ nâu lắm rồi mà vẫn chưa kiếm được tiền về cây . Khách đến mua cây nhưng không muốn bán vì không được giá họ chê cây nhỏ '' không khủng" mà lại còn tiếc vì chưa thể hiện được hết ý tưởng của mình . Ngèo ..... nghệ thuật đích thực phải chăng phải vậy........................

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Những người chơi và yêu cây mới cảm nhận được những sự thay đổi trên những tác phẩm của mình làm ra. Những tác phẩm của người chơi là những đứa con tinh thần, được chủ cây gửi gắm vào trong đó.

ducquy1910

Thành viên tích cực
hôm nay ngày 25/06/2011 .xem xong toàn bộ topic của bác VĂN, được bác chia sẻ phương pháp ký sanh lên đá mà bác đang áp dụng. trong lòng cảm thấy vui vui... lý do vì sao ư ???, em sẽ chia sẻ cùng bác sau vậy !!! chúc bác tất cả những gì tốt đẹp nhất @};-@};-@};-

Nguyễn Đình Khánh

Thành viên mới
Tôi mới tham gia diễn đàn, hôm nay được đọc topic cua anh Văn tôi cảm thấy rất bổ ích về những kiến thức trong topic này dành cho những người mới chơi cây như tôi. Xin chân thành cảm ơn anh Văn và toàn thể anh em trên diễn đàn rất nhiều.
Xin mạn phép được hỏi anh em các bác một câu nhé:Tôi có một cây sanh lên đá trồng trong chậu đất được mấy năm rồi. Vừa rồi (khoảng 20 ngày) tôi thay chậu, để nguyên bệ rễ và thả ngập nước luôn. Xin hỏi anh em như vậy có sợ thối rễ không? vì hiện nay tôi vẫn thấy cây phát triển bình thường. Rất mong được góp ý của mọi người, chúc mọi người thật nhiều sức khoẻ và niền vui trong cuộc sống!

Ảnh chụp hơi sấu mong các bạn thông cảm.