Cây Sanh toàn tập

hoanghiep1202

Thành viên mới
Xin chào các bác. Em đang có 1 cây sanh , để lâu không cắt tỉa cây mọc cành và ngọn lớn quá. Cây cao và cành dài. Em đang muốn cắt tỉa lại cành cho ngắn lại và cắt phần ngọn chính cho cây lùn xuống. Thời gian nào cắt tỉa là hợp lý nhất ?. Tuần này cắt bớt cành có hợp lý không ạ. Và thời gian thay đất sửa lại bộ rế khi nào là hợp lý ạ. Có thay đất được bây giờ không.
Cám ơn các bác.
Hợp lý nhất thì như bác Hung nói rùi đó, là làm vào mùa xuân. Còn thời điểm này bác làm thì phải tùy vào thể trạng của cây nữa, nếu cây già yếu thì không nên, còn cây khỏe thì mùa này e vẫn làm bình thường. Cây yếu thì bón phân trước 15 ngày cho cây khỏe để có sức bật mầm. Sau khi sửa xong thì phun N3M để giúp cây hồi nhanh, tưới nước ngày 1-2 lần (sáng - chiều). Trời nắng thì phải che lưới vì nắng mùa này rất hại.
Riêng cây cắt rễ chuyển chậu thì ngâm N3M 30p sau đó đem trồng, dùng nilon bao quanh gốc và dùng dẻ bọc bên ngoài tạo môi trường ấm áp cho rễ phát triển. phun sương giữ ẩm hằng ngày, sau 5-7 ngày rễ phun ầm ầm:|. Ra tết mọi người sửa cây thì cây của mình đã có cây để ngắm tạm rùi bác ạ.

duongmark44

Thành viên
Cám ơn bác Hoàng Hiệp ạ. Theo các bác em để ra tết ạ.
Hợp lý nhất thì như bác Hung nói rùi đó, là làm vào mùa xuân. Còn thời điểm này bác làm thì phải tùy vào thể trạng của cây nữa, nếu cây già yếu thì không nên, còn cây khỏe thì mùa này e vẫn làm bình thường. Cây yếu thì bón phân trước 15 ngày cho cây khỏe để có sức bật mầm. Sau khi sửa xong thì phun N3M để giúp cây hồi nhanh, tưới nước ngày 1-2 lần (sáng - chiều). Trời nắng thì phải che lưới vì nắng mùa này rất hại.
Riêng cây cắt rễ chuyển chậu thì ngâm N3M 30p sau đó đem trồng, dùng nilon bao quanh gốc và dùng dẻ bọc bên ngoài tạo môi trường ấm áp cho rễ phát triển. phun sương giữ ẩm hằng ngày, sau 5-7 ngày rễ phun ầm ầm:|. Ra tết mọi người sửa cây thì cây của mình đã có cây để ngắm tạm rùi bác ạ.

hoanghiep1202

Thành viên mới
Sao mọi người im ắng quá vậy ta?
Mời các cao nhân tiếp tục mạn đàm về các loại bệnh thường gặp và hiếm gặp đối với cây sanh, cách cứu cây trong trường hợp thập tử nhất sinh như: Sanh bị thối rễ, cháy nắng, khô vết cắt giật, héo lá, bị vàng lá, rụng lá bất thường, ra ngọn rồi rụng, sanh ăn phải muối.... để cho ae khai nhãn đi ạ.

NGOCTUANQD1983

Thành viên mới
sang tháng thời tiết mưa nhiều và ẩm thấp nữa!đó là thời gian hợp lý nhất để bạn cắt tỉa cây đấy

phovanghoe

Thành viên tích cực
hiện tượng cây sanh ra lu, vậy sẽ giải quyết ntnao là hiệu quả triệt để nhất các bác?

mrduongle

Thành viên tích cực
Hiện tại trong kho dữ liệu tại diễn đàn,vấn đề trồng cây sanh khá đầy đủ,tuy nhiên những vấn đề như lên đá cho cây sanh,cách nuôi rễ nhanh lớn khi lên đá,cách nuôi cành nhanh lớn,cách nuôi cây thả nước,cách cắt giật và tạo bông tán,chi dăm,cách nuôi những cây già thành phẩm vẫn xanh tốt mà không bị phá thế là những vấn đề khá phức tạp.
Rất mong sự chia xẻ của quí thành viên.
Đúng là những vấn đề em đang rất quan tâm! Chân thành cảm ơn bác!

spach

Thành viên
mình có 1 cây xanh!cũng tạm tạm.bây giờ nó cứ ra rễ ở thân xuống.minh cảm thấy ko thích lăm.có nên cắt bỏ ko ạ!

Mèo Hoang

Thành viên tích cực
mình có 1 cây xanh!cũng tạm tạm.bây giờ nó cứ ra rễ ở thân xuống.minh cảm thấy ko thích lăm.có nên cắt bỏ ko ạ!
Cũng như cắt tỉa cành thôi,cái nào đẹp,hợp lý mà bạn thích thì để lại.còn ko thì cứ mạnh tay mà cắt nó đi.ko ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả bạn ạ.Có vậy thôi,chúc bạn thành công.

hoanghiep1202

Thành viên mới
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Văn Xem Bài gửi
Hiện tại trong kho dữ liệu tại diễn đàn,vấn đề trồng cây sanh khá đầy đủ,tuy nhiên những vấn đề như lên đá cho cây sanh,cách nuôi rễ nhanh lớn khi lên đá,cách nuôi cành nhanh lớn,cách nuôi cây thả nước,cách cắt giật và tạo bông tán,chi dăm,cách nuôi những cây già thành phẩm vẫn xanh tốt mà không bị phá thế là những vấn đề khá phức tạp.
Rất mong sự chia xẻ của quí thành viên.

=> Sao không cao thủ nào lên tiếng nhỉ? Các bác mở bí kíp cho anh em mở mang tầm mắt đi ạ./.

g123456

Thành viên mới
Bạn ạ câu nói này đã có rất nhiều người nói với em rồi đó . Họ bảo nối làm cây cắt dật như của em Đẹp nhưng lâu được cây tp nắm.
Ngèo....... Vẫn ngèo ........ Thiên hạ họ kiếm tiền về cây ầ ầ còn mình yêu cây , chơi cây từ nâu lắm rồi mà vẫn chưa kiếm được tiền về cây . Khách đến mua cây nhưng không muốn bán vì không được giá họ chê cây nhỏ '' không khủng" mà lại còn tiếc vì chưa thể hiện được hết ý tưởng của mình . Ngèo ..... nghệ thuật đích thực phải chăng phải vậy........................
Các bác đang làm cây chơi mà (để chơi mà) có phải buôn cây đâu mà chả nghèo (phi thương bất phú mà). Em cũng vậy, vài năm rồi mà phôi vẫn hoàn phôi.

nguyenphuonglc

Thành viên
Cách đây hơn 2 tháng Em có cắt toàn bộ chi cành 1 cây sanh và hiện giờ ra rất nhiều mầm. Các Bác trên Diễn đàn giải đáp giúp 2 vấn đề sau:
1. Ngoài những mầm mọc đúng hướng mình đã chọn thì có nên tỉa bớt các mầm còn lại không?
2. Để cho cành nhanh to có nên bó những cành non mới mọc (cùng gốc mầm) lại hay không? và sau này cành bó như vậy có được đẹp như cành không bó không?
Cám ơn các Bác nhiều

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cách đây hơn 2 tháng Em có cắt toàn bộ chi cành 1 cây sanh và hiện giờ ra rất nhiều mầm. Các Bác trên Diễn đàn giải đáp giúp 2 vấn đề sau:
1. Ngoài những mầm mọc đúng hướng mình đã chọn thì có nên tỉa bớt các mầm còn lại không?
2. Để cho cành nhanh to có nên bó những cành non mới mọc (cùng gốc mầm) lại hay không? và sau này cành bó như vậy có được đẹp như cành không bó không?
Cám ơn các Bác nhiều
Nên nhặt những mần không cần thiết trừ những mầm nuôi sẹo hay đoạn thân tóp. Hiệu quả giữa bó nhiều cành và nuôi 1 cành là như nhau. Tuy nhiên bó nhiều cành lại về lâu dài sẽ ko đẹp bằng nuôi 1 cành.

phovanghoe

Thành viên tích cực
Cám ơn các Bác nhiều
1.sau khi mầm mình chọn lấy đã đúng hướng phải to cân xứng ít nhất 1/3 hoặc 1/4 so với cành chính mầm thì mới nên cắt bỏ những mầm thừa (nguyênn hân có rất nhiều nguyên nhân, chỉ có làm thực tế mới hiểu rõ đc nn)
chúc a nhanh sớm có tác phẩm đẹp

nguyenphuonglc

Thành viên
Nên nhặt những mần không cần thiết trừ những mầm nuôi sẹo hay đoạn thân tóp. Hiệu quả giữa bó nhiều cành và nuôi 1 cành là như nhau. Tuy nhiên bó nhiều cành lại về lâu dài sẽ ko đẹp bằng nuôi 1 cành.
1.sau khi mầm mình chọn lấy đã đúng hướng phải to cân xứng ít nhất 1/3 hoặc 1/4 so với cành chính mầm thì mới nên cắt bỏ những mầm thừa (nguyênn hân có rất nhiều nguyên nhân, chỉ có làm thực tế mới hiểu rõ đc nn)
chúc a nhanh sớm có tác phẩm đẹp
Cám ơn 2 bạn đã chia sẻ