Cây Linh sam bị bệnh nan y.

tolik

Thành viên
Cây Linh sam này bị bệnh 2 tháng nay,
Những biểu hiện của bệnh:

Màu lá kém tươi,mỏng,bị cháy quăn ở mép lá.Đã xài 2 loại này:

-Suprathion
-Phòng trừ nấm cho phong lan
Phun qua đến 2 hôm,bứt toàn bộ lá,phun nhẹ tiếp,sau khi lá non mọc vẫn thấy hiện tượng trên.
Bác nào đã trải qua căn bệnh này chỉ em thuốc chữa.
Còn bác nào biết căn bệnh này,kê giúp em 1 toa^:)^
Thanks cả nhà.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
nếu đã trồng chậu lâu thì đem lên cắt rể thay đất ( cát sạch ) đi anh, trước có 2 cây bị tuơng tự, làm thử thì 1 đi, 1 xanh tốt , phát phà phà/:)

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
nếu đã trồng chậu lâu thì đem lên cắt rể thay đất ( cát sạch ) đi anh, trước có 2 cây bị tuơng tự, làm thử thì 1 đi, 1 xanh tốt , phát phà phà/:)
Dạ, nhà e thì nhiều cây bị bệnh như rứa lắm:bồ đề, lâm vồ, bùm sụm, thầu dầu đỏ, ổi, sung...
đều bị bệnh hơi quăn quăn như trên, trên lá có vài chấm trắng xếp dọc theo rìa lá thành hình 1 cái lá nhỏ hơn,
Thỉnh thoảng có đốm trắng trên lá

=> nói chung là tuyệt đại đa số lá có biểu hiện như trên,
trừ LS, SN mới mua đc 4 tháng nên chưa có chấm trắng ^^

;;;
e tự đoán bệnh cho cây là nấm, hoặc bị rệp
mầm bệnh ẩn trên chồi và cành, lây lan bất tử ko trị đc.
=> có ai có cao kiến gì không ạ?

tolik

Thành viên
---------------------------------------------
Thanks Vũ nha,cây này trước trồng cát,cách đây 5 tháng đã có biểu hiện nhẹ giống vậy.A cũng nghĩ do chất trồng lên tiến hành thay chậu và chất trồng gồm:xỉ lò xả mặn.đất thịt trộn tro trấu,sau đó cây bệnh nặng hơn và có biểu hiện lây sang các cây bên cạnh.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
trồng cát đi anh ơi, loaij cát xây dựng, trộn thêm chút sơ dừa cho thoáng thôi, 100 % cây ls trong vườn em toàn trồng thế thôi

tolik

Thành viên
trồng cát đi anh ơi, loaij cát xây dựng, trộn thêm chút sơ dừa cho thoáng thôi, 100 % cây ls trong vườn em toàn trồng thế thôi
----------------------------------------------------
A nh thấy ae trong Nam hay trồng cát XD pha xơ dừa hay tro chấu.
Còn ae ngoài Bắc thì ngoài sự thông thoáng trong chất trồng nhất định phải có đất thì cây mới bền vững{Giống như Đậu phụ phải chấm mắm tôm ấy:)) }
Chờ cây khỏe chút A sẽ tiến hành thay cát lần 2 xem sao.

tolik

Thành viên
Cây xấu hoắc, chữa làm gì cho bẩn tay, đưa về đây em trồng cho :-??
--------------------------------
Anh sợ...truyền bệnh sang vườn Linh sam,sam núi của em thì chít:))
Lâu rồi không thấy em...khoe cây lên d đ,mà vườn thì nhiều cây đẹp.

vmhung_xambo

Thành viên tích cực
E cũng có mấy cây như này và nay đã trị khỏi tuyệt đối.
Cách trị hữu hiệu nhất là cắt nước khoảng chục ngày và để cây ngaòi nắng, đảm bảo hết bệnh anh Tuấn ơi

huynhtankhai

Thành viên
trong bí kiếp của em nó ghi vầy không biết đúng hem anh tham khảo nhé :
bệnh phấn trắng:do nấm oidium sp gay ra,nấm tấn công trên lá,cành non,nụ hoa.khi lá còn non, bệnh làm cho lá mất độ bóng láng bình thường,trên bề mặt phủ một lớp phấn màu trắng trên lá,cành non,nếu nặng làm lá nhăn nheo,dị dạng,mất màu xanh,khô héo và rụng
Sợi nấm tồn tại ngay trên lá,cành non,đây là nguồn bệnh chủ yếu lây sang các cây khác,khi gặp điều kiện thuận lợi(độ ẩm không khí trên 80%,nhiệt độ khoảng 20-28 độ c),các sợi nấm tiềm sinh trở lại trạng thái hoạt động hình thành các bào tử rồi phát tán đi rơi trên bề mặt lá rồi mọc mầm xâm nhiễm vào bên trong mô lá gây hại và đây trở thành nguồn bệnh dự trữ gây hại

để hạn chế tác hại của bệnh:
khi cây đã bị bệnh nên hạn chế bón phân đạm,đồng thời bổ sung thêm phân lân+kali giúp cây có sức chống chịu bệnh được tốt hơn
cắt bỏ những cành,lá bị bệnh đem tiêu hủy ( bonsai mà cắt cành là tiêu cây luôn=>sách ghi vậy hi.hi.hi)
phát hiện bệnh mà điều kiện thời tiết lại phù hợp cho bệnh thì nên phun định kỳ 7-10 ngày một lần với những loại thuốc như:
workup 9SL,bendazol 50wp,viben-c 50BNT,daconil 75wp,mancozeb 80wp,bayleton 250EC.

tolik

Thành viên
Thanks em nhé.Bon sai cắt cành không chết,chỉ hành phôi thui:))
Anh cũng nghĩ do 1 loài vi rút nào đó,mà số thuốc em liệt kê ra biết sài loại nào đây?

huynhtankhai

Thành viên
số thuốc đó trong sách nó nói trị loại bệnh này đó anh,em nghĩ là xịt loại nào mà mình thấy mua được có tên trong đó trị hết bệnh là ok.