Cây leo cửa sổ - phòng ngủ. Mong được giúp đỡ!

Sunrise

Thành viên mới
Chào cả nhà!

Em đang định đầu tư cho cái phòng cưới, ngoài các trang trí khác em định trồng cây leo cho 2 cái cửa sổ trong phòng. Cửa sổ tầng 4, hướng đông nam, vùng khí hậu - Hà nội. Song cửa sắt đã sơn trắng, mong các bậc tiền bối tư vấn giúp em loại cây leo cửa, lá nhỏ, xanh, sống khoẻ, tạo cảm giác lãng mạn và êm ái cho phòng ngủ. Nếu có thể các bác tư vấn cho em nơi bán loại cây đó (ở Hà nội) để em đầu tư luôn. Cảm ơn các bác rất nhiều đã nhiệt tình giúp đỡ!

Caydep

Thành viên
Chào cả nhà!

Em đang định đầu tư cho cái phòng cưới, ngoài các trang trí khác em định trồng cây leo cho 2 cái cửa sổ trong phòng. Cửa sổ tầng 4, hướng đông nam, vùng khí hậu - Hà nội. Song cửa sắt đã sơn trắng, mong các bậc tiền bối tư vấn giúp em loại cây leo cửa, lá nhỏ, xanh, sống khoẻ, tạo cảm giác lãng mạn và êm ái cho phòng ngủ. Nếu có thể các bác tư vấn cho em nơi bán loại cây đó (ở Hà nội) để em đầu tư luôn. Cảm ơn các bác rất nhiều đã nhiệt tình giúp đỡ!
Ối zời! Chúc phúc, chúc phúc! Cho anh em diễn đàn ké bữa nhậu nếu góp ý thành công chứ anh nhỉ?:D:D:D

lnvinh

Super Moderator
Nghe là thấy lãng mạn rồi. Em có thể trồng dây Thủy Tiên hoặc Thằn lằn. Chúc em "Đầu năm ta cưới cuối năm thêm người"

huong_trang

Thành viên
Nghe là thấy lãng mạn rồi. Em có thể trồng dây Thủy Tiên hoặc Thằn lằn. Chúc em "Đầu năm ta cưới cuối năm thêm người"
"thằn lằn " á bác lnvinh ? nếu nhà bạn sở hữu từ tầng 1 đến 4 thì t xin nêu ý kiến là trông cây giun, cho nó leo thành dây ý. t thấy nhiều nhà trồng lắm mà trông rất đẹp. thế nên t đã trồng rồi. chỉ sợ là hơi lâu mới leo được đến tầng 4 thôi !

Sunrise

Thành viên mới
Cảm ơn bác đã có đôi lời chỉ giáo, em sẽ thực hiện ngay nhưng cũng không biết mua ở đâu, mong bác hướng dẫn thêm ạ

PS: Nhà em là căn hộ tập thể tầng 4 các Bác ạ, sau này có nhà 4 tấng sẽ học tập ý tưởng của các pro khác!

Minh Xuân

Quản lý
Bạn Sunrise nên chọn không phải cây leo mà là cây rủ (cây trồng chậu và mọc rủ từ chậu xuống, treo chậu lên cửa sổ) thì hơn. Cây rủ vừa không mất chỗ để chậu dưới phòng, vừa mọc gọn gàng hơn cây leo, vừa dễ ra hoa hơn. Mọc rủ lãng mạng hơn mọc leo.
Những loại cây rủ có thể tìm được ở Hà Nội:
- Cẩm cù (hoa sao, Hoya): hoa chùm trắng
- Má đào (Aeschynanthus): hoa đỏ hình ống lớn.
- Một số loại hoa đá.
Bạn cứ ra chợ Bưởi (đường Hoàng Hoa Thám) nhìn những cây họ treo trước cửa hàng mà chọn.

nguyenphatloi

Thành viên
ý bác cho nó leo lên khung cửa hay sao ạh ? vậy thì làm sao đóng cửa được :p
theo thuật phong thủy thì cây xanh trong phòng không tốt đâu bác ui, với lại buổi tối nó nhả khí CO2 ra hít vô vài năm là bệnh chứ chẳng chơi

theo em bác nên làm theo mod Minh Xuân, tìm các loại cây rủ, đơn cử là cây bông dừa cạn
treo bên ngoài cửa sổ , tối đóng cửa lại bảo đảm sức khỏe. sáng mở cửa ra vẫn lãn mạn như thường