Cây hoa lạ đẹp chưa biết tên

hoabmt

Thành viên
Đi làm qua công viên thấy cây cổ thụ, hoa đẹp lâu tàn, không biết là cây gì? nhờ anh em chỉ giúp.

bigbabol

Moderator
cây sò đo cam đó bạn, cây này trồng công trình, dễ sống, nhanh ra rễ, có thể bứng cây 4 mùa nhân giống bằng hạt hoặc chiết cành:D

hoabmt

Thành viên
"cây sò đo cam đó bạn, cây này trồng công trình, dễ sống, nhanh ra rễ, có thể bứng cây 4 mùa nhân giống bằng hạt hoặc chiết cành "
Cảm ơn anh Tuấn Theo tên của cây, chắc cây này còn loại hoa màu khác?

huongdongconoi

Thành viên tích cực
cây sò đo cam đó bạn, cây này trồng công trình, dễ sống, nhanh ra rễ, có thể bứng cây 4 mùa nhân giống bằng hạt hoặc chiết cành:D
bigbabol nói chính xác 100% là sò đo cam... Hình như ở sài gòn cây nầy còn có một tên gọi nữa là... Phụng Hoàng lửa . Không biết có đúng không đây ??? hên.... xui...:p:p:p

bigbabol

Moderator
bigbabol nói chính xác 100% là sò đo cam... Hình như ở sài gòn cây nầy còn có một tên gọi nữa là... Phụng Hoàng lửa . Không biết có đúng không đây ??? hên.... sui...:p:p:p
dạ cũng đúng luôn giống như phượng hoàng đỏ vậy anh, em cũng nghĩ vậy thôi thì hên xui:D:D:D

mai vu duy

Thành viên
Đi làm qua công viên thấy cây cổ thụ, hoa đẹp lâu tàn, không biết là cây gì? nhờ anh em chỉ giúp.
Ngoài Đà Lạt, cố kỹ sư Phạm Lương Văn Sáu là người trồng đầu tiên ở Đà Lạt ông đặt nó tên là Chuông vàng, không biết ai ở Đà Lạt còn gọi tên này?

huongdongconoi

Thành viên tích cực
cay này còn có thể nhân giống bằng rễ
Chị Loan đúng là cao thủ...:) chị nói tôi mới nhớ, một lần tình cờ đến nhà một người bạn, thấy bạn cắt rể cây sò đo cam, từng đoạn khoảng 5-6cm ươm. vì không để ý thời gian là bao lâu, nhưng thấy rể cây bạn ấy ươm, đâm chồi, ra lá phát triển thành cây sống rất khỏe.

nếu trồng sò đo cam thì các bác nhớ thăm chừng rễ cây nha vì nó là rễ bàn. để tránh bị ảnh hưởng đến những cây trồng lân cận. đặc biệt là hoa hồng. kinh nghiệm xương máu đấy. cây osaka đỏ thì phải nâng mức nguy hiểm lên gấp đôi nhá

Gì Nhỉ

Thành viên
Cây rất đẹp!
Em đã thấy có 1 cây hoa tương tự nhưng lá giống lá Me hoa màu đỏ rất đẹp ra quả giống quả Đỗ(theo cách gọi ngoài Bắc). Em đã lấy hạt ra ngoài bắc trồng nhưng đều Die.

Minh Xuân

Quản lý
Cây rất đẹp!
Em đã thấy có 1 cây hoa tương tự nhưng lá giống lá Me hoa màu đỏ rất đẹp ra quả giống quả Đỗ(theo cách gọi ngoài Bắc). Em đã lấy hạt ra ngoài bắc trồng nhưng đều Die.
Bạn có thể cho biết là cây chết hay hạt không nảy mầm không? Tại sao chết?

Keby

Thành viên mới
đề nghị ủy ban nhân dân TPHCM nhân giống cây này trồng cho người dân 1 nhà 1 cây.