Cây hồ điệp bị suy

x-youtoo

Thành viên
Nhờ AE giúp giùm cây hồ điêp bị suy
ra rễ mới là có tương lai rồi ... bạn chịu khó đọc các bài của bác Cù về trồng và chăm sóc lan hồ điệp là okies thôi.

Vì bạn trồng có cả dớn mềm ... khá ẩm ướt thì cẩn thận khi tưới ... ko là cây lan ra ... sọt rác đó ...

Lời khuyên, ko nên hỗn hợp dớn mềm như thế kia.

Bên dưới đáy chậu chỉ để các cục than củi to cỡ 2 ngón tay, phần giữa là than củi tầm 1 đốt ngón tay, trên cùng mới dải 1 lớp dớn mềm tầm 1 cm lên trên, khoét 1 lỗ to có đường kính 5 cm ngay giữ chậu lan (vén dớn mềm sang các bên rồi đặt cây lan ngồi lên chính giữa.

Nhớ kỹ: đáy cây nên để ngồi lên than, ko ngồi lên dớn mềm, cứ để kệ rễ tự tìm đến dớn mềm hút nước ... như thế lan sẽ rất khỏe và ko sợ úng rễ.

ngthanhvan

Thành viên
Mình trồng chủ yếu là than và 1 ít dớn ở trên mặt thôi. Không hiểu sao rể ra yếu và rất nhỏ, 1 số rể bị khô. Có phải thiếu nước không? Lan mình trồng trên sân thượng có khi nóng quá không?

lacungduy

Thành viên
Bạn phun b1 3 ngày 1 lần. Liều lượng 0.5cc/2 lít nước + antonik 1 tuần 1 lần liều lượng theo hướng dẫn trên bao bì. để cho ra rễ mạnh. Tránh ánh nắng trực tiếp. Mà cố để nới thoáng mát, không quá khô là được.

hoalananh

Thành viên
nuôi thì cũng sống ,bỏ dớn trắng ra ,cố định kỹ cây lại,phun thuốc nấm ,sau đó kích thích lại bằng B1 ,tuy nhiên lời khuyên tốt nhất nên mua cây khác để chơi,giá cây Hồ Điệp bây giờ cũng không cao lắm

alenrio

Thành viên
Bạn phun b1 3 ngày 1 lần. Liều lượng 0.5cc/2 lít nước + antonik 1 tuần 1 lần liều lượng theo hướng dẫn trên bao bì. để cho ra rễ mạnh. Tránh ánh nắng trực tiếp. Mà cố để nới thoáng mát, không quá khô là được.
quá chuẩn,bạn nên tiến hành theo cách của bác lacungduy là ok.tưới đúng 1 tháng sau đó mới xài phân nhe.theo ý mình thì cây hồ điệp này của bạn là giống việt nam phải ko ạ?

Tracdonglai

Thành viên
Nhờ AE giúp giùm cây hồ điêp bị suy
thứ nhất là than quá to, phải đập nhỏ khoảng 5x10 mm nhé. sau đó thì phủ dớn lên thôi.
thứ hai bạn phải cố định chắc chắn cây vào chậu bằng dây đồng có vỏ loại nhỏ ( dây đồng trong dây cap mạng ) để cây không lung lay.
Cây này không bị suy đâu, nhưng bạn cứ từ từ nó sẽ lên, đừng đụng chạm nó nhiều quá. nó chết toy đó.

quocthong

Thành viên mới
Vậy liều lượng Antonik pha chung với B1 là bao nhiêu vậy bạn ?
Mình thường tưới riêng lẻ ko có pha chung 2 thứ với nhau , tưới xen kẽ cách nhau 5 ngày/lần .