Cách chọn 1 gốc sứ khỏe

khiemnguyen1902

Thành viên mới
Em lần đâu chơi sứ.. muốn chọn vài loại sứ để sưu tầm nhưng không biết chọn như thế nào để trồng ko bị chết.. em tới đường Phan Huy Ích Gò Vấp có vài nhà vườn bán sư đủ loại nhưng ko dám mua. Trong nhà mình có ai bán or đã mua ở nhưng chổ này thì cho e bik có nên chơi ko ah... Em mong các Bác Chú Anh hướng dẩn giúp . Cảm ơn cả nhà nhìu. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ. %-(=((8->

NNCHAUKHA

Thành viên mới
Cây sứ cũng sống rất dai chứ ko dễ chết. Nó chỉ chết khi bạn tưới quá nhiều mà nước không thoát được gây úng. Bạn mạnh dạn chọn 1 gốc sứ ta có củ đẹp to, ngoài ra phải có thân rồi đến tàn. Tàn có thể cải thiện được. Cây sứ ta rể tiền sống mạnh. Sau này ghép sứ Thái vào cho hoa rất đẹp. Tưới nước chỉ phun sương trên lá & thân. Mưa nhiều thì che bớt chậu. Chúc bạn vui!

penjing62

Thành Viên Danh Dự
đa số nhà vườn bán sứ ghép từ ĐỒNG THÁP,,chất trồng công nghiệp ,phân rơm,hơi khó chăm vì thay đổi nguòn nước tưới cây dễ bị rớt lá,,,cây phát triển nhanh nhưng cũng dễ bị chết....nếu chưa chuyên nghiệp thì nên chọn cây đã trồng lâu năm ở TP

C.E Thanh Dung

Thành viên
Đúng như bác Penjing62 nói. phần lớn Sứ ở các vựa kiểng là sứ trồng dạng công nghiệp, thúc bằng phân và thuốc cho mau lớn gốc nên về trồng chăm sóc cực, dể bị thúi gốc. Nếu mới chơi bạn nên tìm một vài giống hoặc cây của anh em chơi Sứ trên diễn đàn chia sẽ. hoặc mua, xin những gốc sứ loại bình thường mà mọi người trồng không chăm sóc kỹ lưỡng về trồng rồi tìm bo giống đẹp ghép vào. một số loại hoa đẹp mà không làm suy cây ghép như Ông Già Noel, Quý Ngọc, Thiên Vân....Mình cũng một thời đam mê sứ. mà trồng riết rồi hết chỗ trồng. với lại nhiều khi một cây đang đẹp long lanh lại lăn đùng ra thúi rể nên nản.
Về tiêu chí để chọn 1 gốc sứ khỏe thì mình không dám lạm bàn so vớ các cao thủ trong diễn đàn nhưng có thể 1 số ý sau:
Về Củ: xem có vết thương trên củ không, củ có bị mềm không, màu da củ...
Về Lá: xem lá độ bóng, có lá vàng không? lá vàng có dính chắc trên thân không? có các dấu hiệu của nhện đỏ, rệp...

Last edited: