Cách ươm hạt cây Phong Nhật Bản

camauteur

Thành viên
Cây Phong Nhật Bản -Theo tài liệu của nước ngoài. (trang nguồn)

Trích 1 đọan: (cách nhân giống cây Phong)
Propagation:
Trident maple can be grown from seed, air-layered, or grown from both hardwood and softwood cuttings. Tomlinson says that even wrist thick cuttings may take, and one instance of a six-inch (!) cutting being rooted successfully has been reported. Best results are achieved taking cuttings in late winter-early spring for hardwood and midsummer for softwood. Seeds require a 24 hour hot water soak, then cold-moist pretreatment for three months. Seeds need to be stored refrigerated, which will start the cold- treatment process. Seeds kept in dry storage are tough to activate, resulting in a poor percentage of germination. If you cannot collect your own seed, it seems that purchasing fresh, properly stored seed from a reputable dealer is essential.
Đại khái là:
Ươm hạt cây Phong, trước hết hạt phải được ngâm vào nước nóng trong 24 giờ, sau đó phải xử lý trong môi trường lạnh trong 3 tháng. Hạt cần được đặt trong ngăn ướp lạnh (tủ lạnh) hạt khô để trong ngăn lạnh thì tỉ lệ nẩy mầm thấp..v.v..

Vậy là hạt sau khi ngâm vào nước ấm (nóng) 24 giờ phải lấy giấy ướt kẹp hạt lại (giấy ướt trên và dưới, hạt ở giữa), lấy gói giấy ướt có gói hạt bỏ vào bọc nylon và cột chặc miệng bọc, sau đó đem đặt vào ngăn làm mát trong 3 tháng thì đem gieo, hạt mới có khả năng nẩy mầm.(cách làm này giống như cách làm cho hạt táo (apple) nẩy mầm)
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
sẵng đây báo tin xấu luôn:
Những hạt cây Phong đã được ươm trước đây, hôm nay moi lên xem thử thì thấy nhân hạt trương to, tuy nhiên nhân hạt đã hư (thối), không có khả năng nẩy mầm vì thế bạn nào đã gieo hạt Phong khi chưa được xử lý làm lạnh thì đừng quan tâm đến nó nữa và nếu ai còn giữ lại một số hạt thì làm theo phần hướng dẫn ở trên nhé, chúc các bạn gieo thành công. cảm ơn các bạn đã đọc.

trident maple

MinhThư99

Thành viên tích cực
Mua cây đã ươm sẵn 1 vài tuần tuổi cho chắc ăn và mau nữa có mắc chút đỉnh cũng không sao

pqm

Thành viên tích cực
Gian nan như Dường tăng đi lấy kinh ấy nhỉ, xong rồi không bvieets cây có sống được với khí hậu VN không dây

camauteur

Thành viên
Trả lời: 巫毒

Dịch thử:" vào đây xem phim chất lượng cao đừng bỏ phí"
không biết đúng không :confused:

spam quảng cáo nữa nè bác mod ơi!:eek:

tieunhoc

Thành viên mới
Xin chào mấy bạn, mình mới xin được cây phong con trên đà lạt về, ko biết đem về Bình Dương trồng có bị chết hay ko (ở BD này khí hậu nóng hơn ĐL tí), hiện nay thì nó hơi héo rồi, xin mấy bạn cho mình ít kinh nghiệm trông cây phong này với.
Mình mới tập trồng cây nên xin các bạn giúp đỡ nhiều.

bonhe

Quản lý viên
Xin chào Camauteur, cho tôi chỉnh lại một chút. Phong Nhật bản là Japanese maple, tên khoa học là Acer palmatum. Nó khác với trident maple (Acer buergeranum). Cái article mà bạn trích dẫn nói về Trident maple chứ không phải về Acer palmatum. Thân. Bonhe

camauteur

Thành viên
Xin chào Camauteur, cho tôi chỉnh lại một chút. Phong Nhật bản là Japanese maple, tên khoa học là Acer palmatum. Nó khác với trident maple (Acer buergeranum). Cái article mà bạn trích dẫn nói về Trident maple chứ không phải về Acer palmatum. Thân. Bonhe
Bạn nói đúng rồi, cảm ơn bạn bonhe.

Minh Xuân

Quản lý
Theo tôi nói chung là không nên trồng Phong nước ngoài vì chi cây này là cây xứ lạnh. Riêng việc gieo hạt phải cho tủ lạnh cũng cho thấy điều đó. Hạt có nảy mầm thì cây cũng không sống nổi qua mùa hè ở VN. Cây lại còn rụng lá mùa đông nữa (vì thế mới vàng lá). VN lấy đâu ra mùa đông lạnh như vậy để rụng lá
Tốt nhất đi kiểm loài Phong nào của Việt Nam mà trồng. Việt Nam có tương đối nhiều loài Phong trong rừng, nhưng kiếm được hạt thì hơi khó.

camauteur

Thành viên
Theo tôi nói chung là không nên trồng Phong nước ngoài vì chi cây này là cây xứ lạnh. Riêng việc gieo hạt phải cho tủ lạnh cũng cho thấy điều đó. Hạt có nảy mầm thì cây cũng không sống nổi qua mùa hè ở VN. Cây lại còn rụng lá mùa đông nữa (vì thế mới vàng lá). VN lấy đâu ra mùa đông lạnh như vậy để rụng lá
Tốt nhất đi kiểm loài Phong nào của Việt Nam mà trồng. Việt Nam có tương đối nhiều loài Phong trong rừng, nhưng kiếm được hạt thì hơi khó.
Mùa hè ở VN không là vấn đề bạn ạ, ở nước có khí hậu ôn đới mùa hè nhiệt độ có khi còn cao hơn ở xứ mình. Trồng cây phong vấn đề là lá sẽ không đổi màu như được trồng ở xứ có mùa đông thật lạnh. Tôi đã trồng cây Bôm (apple) và thấy cây phát triển rất tốt, có thể ví như trồng cây Ổi hay Mận vậy, vấn đề đặt ra là mùa đông đã tác động đến nó như thế nào và để làm gì vd: như cây nho chẳng hạn, thường nho được trồng ở những nước ôn đới nhưng lại chịu được khí hậu nóng và khô như miền trung VN, cùng 1 loại nho nếu trồng ở xứ ôn đới chỉ cho 1 mùa ra quả còn trồng ở VN lại cho 3-4 mùa ra quả.

Đúng là VN có vài loại Phong, trồng Phong bản địa là ok rồi nhưng việc tìm được hạt thì mới là vấn đề.

kendy.vu

Thành viên mới
xin chao cac bac , em la thanh vien moi em o hai duong , co bac nao biet o hd co cho nao ban cay phong con kho nhỉ ,

tks

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
xin chao cac bac , em la thanh vien moi em o hai duong , co bac nao biet o hd co cho nao ban cay phong con kho nhỉ ,

tks
Cây phong con thì không có, chỉ có bán hạt phong thôi. Bạn chịu khó ươm vậy. Nếu bạn nhất định mua, đợi sau Tết, mình ươm hạt phong nảy mầm, bán lại cho bạn giá hữu nghị lấy may đầu năm.

Inin2009

Thành viên tích cực
Cây phong con thì không có, chỉ có bán hạt phong thôi. Bạn chịu khó ươm vậy. Nếu bạn nhất định mua, đợi sau Tết, mình ươm hạt phong nảy mầm, bán lại cho bạn giá hữu nghị lấy may đầu năm.
Chú TDT nhớ cho anh 1 cây nhé.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Kekeke, ai bán lúa non được :D Đợi cây mọc đã. Thông đen của em lên được 19 cây, sên ăn và ủng nước chết mất 6, còn 13 cây, không biết có giữ được không :D Vườn ở quê, trồng rau, nhiều sên quá :D

Inin2009

Thành viên tích cực
Kekeke, ai bán lúa non được :D Đợi cây mọc đã. Thông đen của em lên được 19 cây, sên ăn và ủng nước chết mất 6, còn 13 cây, không biết có giữ được không :D Vườn ở quê, trồng rau, nhiều sên quá :D
Chăm sóc cẩn thận, khi nào cứng cáp cho anh 1 cây trồng chơi.

Ngwabi

Quản Lý Viên
đây hình nó nè cây phong nhật hay còn gọi là thích nhật bản Acer palmatum

còn đây là trident maple hay còn gọi là thich ba 3 thùy Acer buergeranum