Các phương pháp đẩy mạnh quá trình lành sẹo cho cây !

nghiaduong

Thành viên
ghép rễ sanh mà cắt phần rễ trên nuôi phần rễ dưới trong nước hoặc đất rồi mang đi ghép chỗ khác... đảm bảo chết tới...100%.vấn đề là trên phìa đầu rễ ghép phải cắt thêm một đoạn cành có mầm, hoặc cành con.

culan

Thành viên mới
ghép rễ sanh mà cắt phần rễ trên nuôi phần rễ dưới trong nước hoặc đất rồi mang đi ghép chỗ khác... đảm bảo chết tới...100%.vấn đề là trên phìa đầu rễ ghép phải cắt thêm một đoạn cành có mầm, hoặc cành con.
Theo kinh nghiệm của mình,làm như honglong237 thì sống 100% còn làm theo bạn thì đúng là chết thật vì quy trình làm của bạn ngược lại với honglong237( mình muốn nói quy trình ở phần đầu bài viết của bạn. honglong237 nuôi đầu rễ trước rồi cắt phần trên sau còn bạn cắt phần trên trước nuôi đầu rễ sau). Thời điểm ghép rễ tốt nhất vào mùa sinh trưởng mạnh của cây. Phần trên của rễ nên cắt sát chỗ tiếp giáp rễ và thân cây

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
nhưng cắt vuông góc thì sợ sau này sẽ bị u nồi tại vết cắt đó.
Trước kia mình hay cắt vát , nhanh bao sẹo , nay cắt vuông góc lâu bao sẹo hơn , nhưng sẽ tạo được vuông góc , và sẹo lồi nhìn hấp dẫn hơn , Thank Thanh Sơn đã chia sẻ .

honglong237

Thành viên tích cực
Trước kia mình hay cắt vát , nhanh bao sẹo , nay cắt vuông góc lâu bao sẹo hơn , nhưng sẽ tạo được vuông góc , và sẹo lồi nhìn hấp dẫn hơn , Thank Thanh Sơn đã chia sẻ .
cắt vát chưa bao giờ bao sẹo nhanh được bằng cắt vông góc anh ạ. vết cắt vát diễn tích mặt cắt rộng hơn rất nhiều so với 1 vết cắt vuông .

dpro

Thành viên
Mình có cây khế phi khoảng 10cm. Mới cắt ngắn bớt, ko biết dùng phương pháp nào nhanh liền sẹo nhất hả bạn honglong237