CÙNG NHAU TRỒNG ĐỖ QUYÊN.

• Thread starter BUITHANHTUNG
  • Ngày gửi

huynhtk

Thành viên
anh xuân ơi! có cách nào chỉ em với , mấy cây đỗ quyên của em khi kết nụ mà nó cứ tược mấy chồi non ngay nụ lên hoài , hoa ko nở đc , ngắt hoài vẫn ko đc , mặc dù em ko bón phân gì cả

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
anh xuân ơi! có cách nào chỉ em với , mấy cây đỗ quyên của em khi kết nụ mà nó cứ tược mấy chồi non ngay nụ lên hoài , hoa ko nở đc , ngắt hoài vẫn ko đc , mặc dù em ko bón phân gì cả
Sao lạ vậy, vì theo nguyên tắc thì khi mình lặt bỏ tược non thì năng lương sẽ dổn vào nụ hoa thì nụ hoa sẽ phải phát triển.

huynhtk

Thành viên
Sao lạ vậy, vì theo nguyên tắc thì khi mình lặt bỏ tược non thì năng lương sẽ dổn vào nụ hoa thì nụ hoa sẽ phải phát triển.
lặt cái này nó lên cái khác , khoảng 5,6 ngọn đến khi lặt xong trong vòng 1/2 tháng thì nụ cũng tiêu lun ko lớn nổi

huynhtk

Thành viên
Anh có được bao nhiêu cây Đq, điều này xảy ra cho tất cả các cây hay chỉ một vài cây?
em có 5 cây cả lớn lẫn nhỏ , tất cả các cây đều như vậy , năm đầu tiên đem về đc 6 tháng là có hoa đúng têt , còn lại 4 năm nay đều bị như vậy cả , hiện tại cây đang đóng nụ bằng hạt chanh nhưng tược non đã lên 3 nhánh rồi , cây rất tốt , sum sê , sáng mai em sẽ chụp hình gởi anh nghiên cứu giúp

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Lạ thật, bạn cứ chịu khó lặt bỏ tược non liên tục thử xem nụ hoa có vượt lên được không.

ToànQN

Thành viên
Re: Trả lời: CÙNG NHAU TRỒNG ĐỖ QUYÊN.

==================================

Cây của bác Huynh ngoài bắc gọi là đỗ quyên song hỷ.Cây có thể làm hoa quanh năm nhưng ko thể đậu hoa vào mùa hè đc.Nắng nóng làm nụ hoa khô đi.em trồng ở Quảng ninh rất sai hoa nhưng chỉ từ tháng 10 đến tháng 3 năm sau thôi.Còn thấy anh bảo nhiều năm rồi vẫn bị vậy kể cũng lạ.Nếu bác ở miền Nam thì có lẽ đúng vậy thật.

phamthanhkt

Thành viên
Có thể do anh Huynh bón phân liên tục, cây luôn ở trạng thái sung mãn mà bỏ qua giai đoạn phát hoa. Đa số cây có hoa người ta ép ra hoa đúng thời điểm dựa trên cơ chế ức chế khiến cây phải phát hoa để duy trì nòi giống.
Đợt này anh Huynh thử dừng bón phân, khi đọt trưởng thành thấy bắt đầu tạo nụ thì giảm tưới ( ví dụ trước ngày 2 lần thì giờ 1 ngày 1 lần hoặc 1 lần giảm bớt nước đi), thậm chí chờ cho cây hơi rũ lá thì tưới xem kết quả thế nào.
Chúc anh thành công !

huynhtk

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: CÙNG NHAU TRỒNG ĐỖ QUYÊN.

Cây của bác Huynh ngoài bắc gọi là đỗ quyên song hỷ.Cây có thể làm hoa quanh năm nhưng ko thể đậu hoa vào mùa hè đc.Nắng nóng làm nụ hoa khô đi.em trồng ở Quảng ninh rất sai hoa nhưng chỉ từ tháng 10 đến tháng 3 năm sau thôi.Còn thấy anh bảo nhiều năm rồi vẫn bị vậy kể cũng lạ.Nếu bác ở miền Nam thì có lẽ đúng vậy thật.
đỗ quyên mình mua toàn giống ngoain chứ ko phải nội , gốc bằng cổ chân , so với các cây khác , đỗ quyên ít bón phân nhất và cũng lười biêng bón phân , mình ở miền trung nên ko cần ra hoa quanh năm , chỉ cần một lần hoa thôi mà khó ghê , mình mua 3 chậu cách đẫy năm là gần 60 triệu đó
Lạ thật, bạn cứ chịu khó lặt bỏ tược non liên tục thử xem nụ hoa có vượt lên được không

chiều nay 26/6 đã bấm các tược non , hy vong nụ sẽ lớn

Sửa lần cuối:

ToànQN

Thành viên
Đô quyên song hỷ là tên gọi về VN gọi vậy.Còn nó là cây nhập ngoại mà anh.

DangTung

Thành viên mới
Cây Harue:

Toàn hoa đẹp. Bác có biết chỗ nào Hà Nội bán đất Kanuma không? em muốn mua về trồng thử ít chậu cạn. Hiện tại nhà cửa chưa ổn định nên chưa dám mua giống đỗ quyên quý về trồng.
Bạn tìm đc kanuma chua? Mình vừa lấy thừa mấy bao hạt cỡ trung, có lấy qua Thái hà mình để lại. Đt mình 0986880356.