CÙNG NHAU TRỒNG ĐỖ QUYÊN.

HQT Vietnam

Thành viên
Toàn hoa đẹp. Bác có biết chỗ nào Hà Nội bán đất Kanuma không? em muốn mua về trồng thử ít chậu cạn. Hiện tại nhà cửa chưa ổn định nên chưa dám mua giống đỗ quyên quý về trồng.
Mình không biết bạn ạ. Hôm trước tìm trên mạng thấy quảng cáo cửa hàng ở Hoàng Hoa Thám có bán nhưng qua thì nói chưa về. Cửa hàng đó bán đất khác bảo cũng của Nhật nhưng trông không xốp nên mình không hỏi. Vả lại thấy mấy thứ ở đó bán đắt nên thôi.

Last edited:

thichcaycanh1

Thành viên
Chào bác RatThichBonsai cùng tất cả anh chị em trên diễn đàn ccvn ,tôi có cây đỗ quyên trồng được 2 năm nay hiện cây đang lên xanh tốt.nhưng giờ đất trồng trong chậu bi rất nhiều giun( tôi nghi cuối năm vừa rồi có bón một ít phân bò khô tự nhặt về ).tôi lo không biết rằng giun này có lợi hay có hại cho đỗ quyên .
Nếu là có hại thi phải làm cách nào để loại đám giun này ra khỏi chậu mà không ảnh hưởng đến sự phát triển của cây .Rất mong được sự chỉ dẫn của anh chị em .Chúc mọi người mạnh khoẻ gia đình hạnh phúc thật nhiều niềm vui.

thichcaycanh1

Thành viên
Chào bác RatThichBonsai cùng tất cả anh chị em trên diễn đàn ccvn ,tôi có cây đỗ quyên trồng được 2 năm nay hiện cây đang lên xanh tốt.nhưng giờ đất trồng trong chậu bi rất nhiều giun( tôi nghi cuối năm vừa rồi có bón một ít phân bò khô tự nhặt về ).tôi lo không biết rằng giun này có lợi hay có hại cho đỗ quyên .
Nếu là có hại thi phải làm cách nào để loại đám giun này ra khỏi chậu mà không ảnh hưởng đến sự phát triển của cây .Rất mong được sự chỉ dẫn của anh chị em .Chúc mọi người mạnh khoẻ gia đình hạnh phúc thật nhiều niềm vui.

Vì có quảng cáo xen vào xin đăng lại rất mong mọi người quan tâm chỉ giáo xin chân thành cảm ơn.

ToànQN

Thành viên
Vì có quảng cáo xen vào xin đăng lại rất mong mọi người quan tâm chỉ giáo xin chân thành cảm ơn.
Chú Hợp cũng ở Hạ Long phải không ạ.Chủ nhật này anh em Hạ long có buổi gặp mặt.Nếu được trân trọng mời chú tham gia cùng cho vui ạ.Còn cây đô quyên đó là giống cây của Việt Nam đc thuần hóa và trồng tại các ruộng ở Hưng Yên,Thái bình.Cây rất khỏe và đất của cây chú trồng đang tơi xốp,không sao đâu ạ.

thichcaycanh1

Thành viên
Chú Hợp cũng ở Hạ Long phải không ạ.Chủ nhật này anh em Hạ long có buổi gặp mặt.Nếu được trân trọng mời chú tham gia cùng cho vui ạ.Còn cây đô quyên đó là giống cây của Việt Nam đc thuần hóa và trồng tại các ruộng ở Hưng Yên,Thái bình.Cây rất khỏe và đất của cây chú trồng đang tơi xốp,không sao đâu ạ.
Cảm ơn cháu ToànQN chú tham gia buổi gặp mặt cùng anh em chắu cho chú địa điểm cùng giờ chú sễ đến với anh emcho vui.
còn Ý chú muốn hỏi là hiện giờ đất trong chậu đang trồng cây đỗ quyên ấy cỏ rất nhiều giun .liệu giun có làm hại đến sự sinh trưởng của cây không.và nếu hại cho cây thì sử lý bằng cách nào cho hết giun.
Có phải cháu có vườn cây đang trưng bày ở viên y học dân tộc chỗ cột 8 à.
Chúc cháu khoẻ trẻ và nhiều nềm vui.

ToànQN

Thành viên
Đấy là vườn của Toán một thành viên trong hội chú ạ.Vườn hội năm ngoái cũng được đặt tại đấy nhưng đã đươc di chuyển đi địa điểm khác.Chủ nhật này sinh nhật 1năm ngày thành lập tại vườn nhà cháu trong Hà Tu vào 8h sáng.Do nhà trong xóm lên chú đến Hà tu điện thoại cháu ra đón ạ.Cây có giun không sao đâu chú.Giun ăn phân bò và đào thải ra phân trùn rất tốt cho cây và còn làm tơi xốp đất.Chỉ có những chậu giầu dinh dưỡng mới có giun thôi chú.Cá nhân cháu nghĩ là ko ảnh hưởng gì ạ.??????

Y3k

Thành viên mới
phân trùn rất tốt cho cây, trồng ngoài đất thì tốt, chứ trồng trong chậu đất sẽ bị mủn ra khó thoát nước :)

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cây Đỗ Quyên Đà Lạt, hoa không nhiều, màu hơi nhạt và nhanh tàn.
Hoa nhanh tàn có lẽ đó bạn để ngoài mưa gió và nắng. Khi nụ hoa đã bung lá lụa*(nụ hoa vừa hé*màu) ban mạng vào nhà thì sẽ giữ hoa được lâu hơn.